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BARUA YA KUWASILISHA TAARIFA

Mheshimiwa Waziri,

Ninayo furaha kuwasilisha kwako Taarifa ya Utendaji wa RUWASA kwa Mwaka wa Fedha
unaoishia Tarehe 30 Juni 2021. Taarifa hii imeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu cha 53 (1) cha
Sheria ya Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya Mwaka 2019 ikilenga kubainisha
shughuli zilizotekelezwa na RUWASA katika kipindi cha 2020/2021.

RUWASA inapendekeza kutekeleza yafuatayo: -

(i) Kusanifu na kujenga miradi ya maji mikubwa inayotumia chanzo kimoja cha uhakika na

Utoaji Huduma katika ngazi ya Jamii (CBWSOs) vichache vyenye wigo mkubwa wa wateja
(customer base) utakaoviwezesha kuwa na uwezo wa kimapato ambao ni muhimu katika

uendelevu wa huduma ya maji;

(i) Kupunguza gharama za uendeshaji kwa kutumia nishati ya jua na kubadilisha mitambo

inayotumia dizeli na kuweka umeme wa TANESCO; na

(iii) Kuboresha usimamizi wa mauzo, makusanyo na matumizi ya fedha zinazotokana na mauzo

kwa kuweka mifumo ya ankara (unified billing System) na kujiunga kwenye Mfumo

wa Kielektroniki wa Malipo Serikalini (GePG).

Prof. Idrissa Bilali Mshoro
MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI
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UJUMBE WA MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi ya Wakala wa Maji na Usafi wa
Utendaji wa RUWASA kwa Mwaka wa Fedha unaoishia tarehe 30 Juni
2021. Taarifa hii, imeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu cha 53 (1) cha
Sheria ya Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya Mwaka 2019
ikibainisha shughuli zilizotekelezwa na RUWASA katika kipindi cha
mwaka 2020/2021.

Taarifa hii ni ya kwanza tangu kuanzishwa kwa RUWASA ]Julai, 2019. Kutokana na hali halisi
kuwa Taasisi ilikuwa ndiyo kwanza imeanza kutekeleza majukumu yake rasmi, wakati wa
uanzishwaji wake kulikuwa na haja ya kutekeleza majukumu ya kimkakati yaliyokuwa na lengo
lakuweka mazingira wezeshi ya kutekeleza majukumu yake (operationalization), ikiwa ni
pamoja na uhamishaji wa mali na madeni (assets and liabilities) kutoka Mamlaka za Serikali za
Mitaa na kuunda safu ya Uongozi. Uwekaji wa mazingira wezeshi ulihusu pia uhamishaji wa
watumishi kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa na taasisi zingine za umma. Pia, katika kipindi
hicho, uliandaliwa Mpangomkakati wa Muda wa Kati (Medium Term Strategic Plan) wa miaka
mitano; kutoka 2020/2021 hadi 2024/2025) na usimikaji wa mifumo ya kimenejimenti na
kiutawala ili kuhakikisha kuwa RUWASA inatekeleza majukumu yake ya msingi kwa mujibu wa

sheria, kanuni na miongozo ya nchi pamoja na kuzingatia kanuni za utawala bora.

Katika kipindi cha mwaka wa 2020/21, RUWASA iliendeleza ujenzi wa miradi ya ujenzi wa
skimu za maji vijijini iliyopokelewa kutoka katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na kuibua,
kusanifu na kujenga skimu mpya. Aidha, RUWASA ilihuisha vyombo ambavyo awali; kabla ya
kupitishwa kwa Sheria tajwa hapo juu, vilijulikana kama COWSOs na kubadili kuwa CBWSOs.
Pia, iliunda na kusajili CBWSOs mpya kwa ajili ya uendeshaji wa skimu ambazo ujenzi wake
ulikamilika. Uundaji na usajili wa CBWSOs ulienda sambamba na uwezeshaji wa ajira ya
watumishi kila CBWSO yenye utaalam wa ufundi na fedha ili kuendana na matakwa ya sheria
tajwa. Shughuli hizi na nyingine zilitekeleza kwa kutegemea vyanzo vya Fedha za ndani,
ambavyo ni Mfuko wa Maji wa Taifa na Mfuko Mkuu wa Serikali. Vyanzo vya nje vilitoka kwa
Washirika wa Maendeleo, ambao ni Benki ya Dunia, Idara ya Maendeleo ya Kimataifa ya
Uingereza na UNICEF. Wengine ni Shirika la Misaada ya Kimataifa la Ubelgiji (ENABEL), UN

Habitant na Water Mission.

Ninayo furaha kusema kwamba, licha ya uchanga wake, katika kipindi hicho kifupi tangu

kuanzishwa kwake, RUWASA imepata mafanikio ya kujivunia katika maeneo mbalimbali, ikiwa

RUWASA
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rasmi kutekeleza majukumu yake.. Aidha, RUWASA imeweza kujenga msingi imara wa
kwa wananchi waishio vijijini inaleta matumaini ya kufikiwa kwa lengo lililowekwa kupitia Ilani
ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020 la kuhakikisha kuwa ifikapo

kiasi kisichopungua asilimia 85.

Nichukue fursa hii kumshukuru Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Hamidu Aweso (Mb) na uongozi wa
Wizara ya Maji kwa ujumla kwa maelekezo na miongozo waliyoipatia Bodi na Menejimenti ya
RUWASA katika kipindi hicho iliyowezesha kufikiwa kwa mafanikio hayo. Kidhati
ninawashukuru Menejimenti na Watumishi wa RUWASA ambao licha ya changamoto zilizopo
wamekuwa mstari wa mbele kutekeleza kwa vitendo maelekezo ya Bodi. Aidha, ninawashukuru
Washirika wa Maendeleo niliowataja hapo juu na wengine wengi yakiwemo mashirika yasiyo ya
kiserikali yanayojihusisha kwa namna moja au nyingine na utoaji wa huduma ya maji kwa

mchango muhimu katika kufikia lengo la Serikali.

A0 < R

Prof. Idrissa Bilali Mshoro
MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI
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UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU

Taarifa hii ya Utendaji wa RUWASA ni ya kipindi cha mwaka 2020/2021.
Katika kipindi hicho, RUWASA ilitekeleza shughuli mbalimbali zilizojikita
katika kutimiza malengo yaliyobainishwa kwenye Mpangomkakati wa
miaka mitano; unaonzia mwaka 2020/2021 na kuishia 2024/2025.

Malengo hayo, ni Uanzishwaji na Uimarishaji wa Taasisi, Uboreshaji wa

Uboreshaji wa Mifumo Wezeshi ya Kimejimenti, Umairishaji wa Uwezo
na Usimamizi wa Kifedha, Kujenga Taswira ya Taasisi, Uimarishaji wa Mapambano dhidi
Maambukizi Mapya ya Virusi vya UKIMWI na Utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Mapambano
Dhidi ya Rushwa.

Jukumu kubwa la RUWASA katika kipindi hicho lilikuwa ni kuendeleza ujenzi wa miradi 632,
kati ya miradi 1,847 iliyorithiwa kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa na kukwamua jumla ya
miradi 177 iliyokuwa imekamilika lakini haikuwa ikitoa huduma ya maji kwa wananchi
kutokana na sababu mbalimbali mojawapo ikiwa ni kukauka kwa vyanzo vya maji. Pia, katika
kipindi hicho, RUWASA ilikuwa na jukumu la kuibua miradi mipya kupitia Programu kubwa za
zinazofadhiliwa na Washirika wa Maendeleo, ambao ni DFID na Benki ya Dunia, ambazo ni PbR
na PfR, sawia. Aidha, RUWASA ilikuwa na jukumu la kuunda na kusajili Vyombo vya Utoaji wa
Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii (Community Based Water Supply Organizations - CBWSOs) ili
kuendesha kila mradi mpya uliokamilika na kuhuisha vyombo 3,236 vilivyokuwepo kabla ya
inayoendana na matakwa ya Sheria ya Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya Mwaka
2019.

Licha ya jukumu zito la usimikaji wa taasisi mpya lililojumuisha uwekaji wa mifumo wezeshi ya
kimenejimenti na kiutawala, na changamoto mbalimbali tulizokabaliana nazo kutokana na
uchanga wa taasisi, ninayo furaha kubainisha mafanikio yaliyopatikana katika kipindi hicho.
Miongoni mwa mafanikio hayo, ni ongezeko la upatikanaji wa huduma ya maji kwa wananchi
utekelezaji wake hadi asilimia 72.3 kufikia mwezi Desemba 2020. Ongezeko hili la upatikanaji
wa huduma ya maji limetokana na ukamilishai wa miradi 566 kati ya 632 iliyotajwa hapo juu,
uibuaji wa miradi mipya 912, ambapo kati ya hiyo, miradi 458 ilikamilika na kutoa huduma kwa
wananchi na ukwamuaji wa miradi 115 kati ya 177 iliyokuwa imekamilika lakini haitoi huduma
ya maji kwa wananchi. Kwa upande wa uendelevu wa huduma ya maji vijijini, jumla ya Vyombo

2,002 vya Utoaji wa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii vilihuishwa na kuundwa. @
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Mafanikio haya yametokana na uwezeshaji wa fedha za maendeleo zilizotolewa na Serikali
kutoka vyanzo vya ndani na nje, ambapo jumla ya Shilingi 494,448,899,837, sawa na asilimia 94

ya bajeti ya fedha za maendeleo iliyoidhinishwa zilitolewa.

Kwa miaka inayofuata, RUWASA itaendelea kujenga skimu za maji kutoka katika vyanzo vya maji

vya uhakika na kuimarisha upatikanaji wa huduma endelevu ya maji kwa kujenga uwezo wa

vinabadilika na kuwa miji midogo.

Eng. Clemgnt KIVEGALO
MKURYGENZI MKUU
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VIFUPISHO VYA MANENO
CBWSOs Community Based Water Supply Organizations
COWSOs  Community Owned Water Supply Organizations
CCM  Chama cha Mapinduzi
LGAs Local Government Authorities
OR  OfisiyaRais
SDG  Sustainable Development Goals
DDCA  Drilling and Dam Construction Agency
RUWASA  Rural Water Supply and Sanitation Agency
REA  Rural Energy Agency
TDV  Tanzania Development Vision
SDGs  Sustainable Development Goals
CRB  Contractors’ Registration Board
TAMISEMI  Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
DIT Dar es Salaam Institute of Technology
MUST  Mbeya University of Science and Technology
ERB  Engineers Registration Board
DFID  The Department for International Development
FCDO  Foreign, Commonwealth & Development Office
UNICEF  United Nations Children's Fund
GIZ German Agency for International Cooperation
UN-HABITAT The United Nations Human Settlements Programme
ENABEL Belgian Development Agency
RSDMS  Service Delivery Management System
PfR  Payment for Results
PbR  Paymentby Results
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1. UTANGULIZI

1.1

1.2

Uanzishwaji wa RUWASA

RUWASA ni kuongeza ufanisi katika ujenzi na uendeshaji wa miradi ya maji vijijini, ikiwa ni

pamoja na uchimbaji wa visima na ujenzi wa mabwawa.

Majukumu ya RUWASA yamebainishwa katika Kifungu cha 43 cha Sheria tajwa hapo juu,

ambayo kwa ujumla, ni uendelezaji wa miundombinu kwa kujenga na kusimamia ujenzi wa

Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii (CBWSOs) ambapo kupitia Sheria hiyo tajwa, vyombo hivyo
vimepewa jukumu la kuendesha skimu za maji na kuwahudumia wananachi moja kwa moja.
Kabla ya kuanzishwa kwa RUWASA, majukumu hayo yalikuwa yakitekelezwa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa chini ya usimamizi wa kisera wa Wizara ya Maji na uratibu wa OR-TAMISEMI

kupitia Sekretariet za Mikoa.

Vilevile, kwa mamlaka aliyonayo kisheria, Waziri wa Maji aliipatia RUWASA jukumu la ziada la
kusimamia huduma za maji na usafi wa mazingira katika baadhi ya miji midogo na Makao
Makuu ya Wilaya, ambayo kwa ujumla ipo 63. Kati ya hiyo, miji 24 ina Mamlaka za Maji
zilizoundwa na kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali na Miji 39 bado haijaundiwa Mamlaka za
Maji.

Dira, Dhima, Tunu

Katika kutekeleza majukumu yake, RUWASA inaongozwa na Dira, Dhima na kuzingatia Tunu
zifuatazo: -

Dira

Kuwa na Jamii ya wananchi waishio vijijini inayopata huduma ya maji safi na salama, ya kutosha

na ya uhakika pamoja na huduma ya usafi wa mazingira.

Dhima

kwa kufanya wa uhakika usanifu, ujenzi, kusaidia uendeshaji na matengenezo ya miundombinu

na utoaji wa huduma kwa ajili ya kuboresha maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa wananchi
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Tunu

o Uty

e  Uadilifu;
e Ubunifu;

e Huduma bora;
e  Ushirikiano; na

e Utaalam na weledi.

1.3 Muundo wa Utendaji na Utawala

Muundo wa uendeshaji wa RUWASA unahusisha ngazi zifuatazo: -

1.3.1 Bodi ya Wakurugenzi ya RUWASA
RUWASA ina Bodi ya Wakurugenzi iliyoundwa kwa mujibu wa Kifungu cha 44 cha Sheria ya
Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya Mwaka 2019. Bodi hiyo ni tendaji ikiwa na

na Mwenyekiti na Katibu, ambaye pia ni Mkurugenzi Mkuu na Msimamizi Mkuu wa shughuli
zote za kila siku za RUWASA.

Mwenyekiti wa Bodi anateuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wajumbe
wengine wanateuliwa na Waziri mwenye dhamana na Sekta ya Maji. Wajumbe wa Bodi hiyo
wanawakilisha makundi makuu ya wadau, ambayo ni OR-TAMISEMI, REA, CRB, Bodi za Maji za

Mabonde, Sekta binafsi, Taasisi za Elimu ya Juu na Wizara ya Maji.

1.3.2 Menejimenti ya RUWASA
Menejimenti ya RUWASA inaundwa na Mkurugenzi Mkuu, Wakuu wa Idara Nne (4) na Wakuu
wa Vitengo Nane (8). I[dara na Vitengo hivyo ni kama ifuatavyo: -
(i) Idaraya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira;
(ii) Idaraya Huduma za Kiufundji;
(iii) Idaraya Mipango na Uratibu wa CBWSOs;
(iv) Idaraya Utawala na Rasilimaliwatu;
(v)  Kitengo cha Ununuzi;
(vi) Kitengo cha Udhibiti wa Ubora;
(vii) Kitengo cha Usimamizi wa Mazingira;
(viii) Kitengo cha Fedha na Uhasibu;

(ix) Kitengo cha Mahusiano ya Jamii na Masoko;
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(x)  Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani;
(xi) Kitengo cha Taarifa na Mawasiliano ya Kiteknolojia na Takwimu; na

(xii) Kitengo cha Huduma za Sheria.

RUWASA inafanya kazi kwenye mikoa 25 isipokuwa Mkoa wa Dar es Salaam ambao
unahudumiwa na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (Dar es Salaam Water
Supply and Sanitation Authority - DAWASA). Katika ngazi ya Wilaya, RUWASA ina ofisi 128. Ofisi

hizo zinaongozwa na Mameneja wa Mikoa na Wilaya.

1.3.3 Mahusiano na Taasisi Zingine
Katika kutekeleza majukumu yake, RUWASA inashirikiana na taasisi mbalimbali za umma
ambazo ni Ofisi za Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Bodi za Maji za Mabonde

na Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira Mijini.
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BODI YA RUWASA

Prof. Idrissa B. Mshoro

Mwenyekiti wa Bodi

Sq. Salehe Njaa Eng. Ngwisa Mpembe Prof. Everine Mbede
Mjumbe wa Bodi Mjumbe wa Bodi Mjumbe wa Bodi

WO i 3 /“'“I\._“ ,/. L\ ‘
Dkt. Christopher Nditi Eng. Grace Chitanda Eng. Emmanuel Nyanda
Mjumbe wa Bodi Mjumbe wa Bodi Mjumbe wa Bodi

4 :
Eng. Clement Kivegalo

Katibu wa Bodi -
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2. VYANZO VYA FEDHA VYA RUWASA

Katika kipindi husika, RUWASA ilitekeleza majukumu yake kwa kutumia vyanzo vikuu viwili vya

fedha ambavyo ni vyanzo vya ndani na vyanzo vya nje, kama ilivyoelezwa hapo chini.

2.1 Vyanzo Vya Ndani

(i)  Mfuko Mkuu wa Serikali Kuu;

(ii)) Mfuko wa Taifa wa Maji (NWIF) ambapo RUWASA inapata mgawo usiopungua asilimia 60

(iii) Mapato yanayotokana na uchimbaji wa visima kupitia Sehemu ya Uchimbaji.

2.2 Vyanzo Vya Nje

(i) Idara ya Maendeleo ya Kimataifa ya Uingereza (DFID/FCDO) kupitia Mpango wa Malipo
kwa Matokeo (Payment by Results - PbR);

(ii) Benkiya Dunia kupitia Programu Endelevu ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira;

(iii) Wadau wengine wa maendeleo ikiwa ni pamoja na UNICEF.
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MALENGO NA MIPANGO

RUWASA inatekeleza majukumu yake ili kukidhi malengo ya kitaifa na kimataifa, ikiwa ni
pamoja na Dira ya Taifa ya Maendeleo (TDV 2025), Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs 2016
- 2030); Agenda ya Afrika 2063, Awamu ya Tatu ya Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka
Mitano (2021/2022 - 2025/2026), llani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka
2020 pamoja na ahadi mbalimbali za viongozi wa kitaifa. Lengo la kitaifa katika kipindi husika ni

kuongeza kiwango cha upatikanaji wa huduma ya majisafi na salama kwa wananchi waishio

Ili kufikia lengo lililoelezwa hapo juu, RUWASA iliandaa Mpangomkakati wa Miaka Mitano
(Medium Term Strategic Plan for 2020/2021 - 2024/2025) wenye malengo makuu tisa (9) ya
kimkakati (Strategic Objectives) yafuatayo: -

(i)  Uanzishwaji na Uimarishaji wa RUWASA;

(ii) Uboreshaji wa Huduma ya Usafi wa Mazingira Vijijini;

(iii) Uboreshaji wa Utoaji wa Huduma ya Maji Vijijini;

(iv) Uboreshaji wa Utendaji wa Rasilimaliwatu;

(v)  Uwekaji na Uboreshaji wa Mifumo Wezeshi ya Kimejimenti;

(vi) Umairishaji wa Uwezo na Usimamizi wa Kifedha;

(vii) Kujenga Taswira ya Taasisi;

(viii) Uimarishaji Mapambano Dhidi Maambukizi ya Mapya ya Virusi vya UKIMWI; na

(ix) Utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Mapambano Dhidi ya Rushwa.

UTEKELEZA]JI WA MAJUKUMU YA RUWASA KATIKA MWAKA 2019/2020
RUWASA ilianza utekelezaji wa majukumu yake rasmi tarehe 1 Jula 2019 ambapo katika kipindi

cha 2019/20 jukumu kubwa lilikuwa ni kuisimika taasisi kwa kuweka mazingira wezeshi ya
kutekeleza majukumu yake (operationalization), ikiwa ni pamoja na uhamishaji wa mali na
madeni (assets and liabilities) kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo ndizo zilikuwa
wezeshi ulihusu pia uundaji wa safu ya Uongozi na uhamishaji wa watumishi kutoka Mamlaka
za Serikali za Mitaa na taasisi zingine za umma. Pia, katika kipindi hicho, uliandaliwa
Mpangomkakati wa Muda wa Kati (Medium Term Strategic Plan) wa miaka mitano; kutoka
2020/2021 hadi 2024/2025) na usimikaji wa mifumo ya kimenejimenti na kiutawala ili
kuhakikisha kuwa RUWASA inatekeleza majukumu yake ya msingi kwa mujibu wa sheria,

kanuni na miongozo ya nchi pamoja na kuzingatia kanuni za utawala bora.

(\rowasa
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Wakati wa Uanzishwaji wake, mwezi Julai 2019, RUWASA ilipokea jumla ya miradi 632 kutoka
Mamlaka za Serikali za Mitaa iliyokuwa katika hatua mbalimbali za utekelezaji. RUWASA pia
ilirithi miradi 177 ambayo utekelezaji wake ulikuwa umekamilika lakini ilikuwa haitoi huduma

ya maji (Miradi kichefuchefu).

4.1 Bajeti ya Kufanikisha Mipango kwa 2019/2020
Katika kipindi cha Mwaka 2019/20, RUWASA ilipanga kutumia jumla ya Shilingi

184,864,406,229 kama ilivyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 1.

Kielelezo Na. 1: Fedha Zilizopangwa Kutumika Mwaka 2019/2020

754,372,980

29,668,865,000

73,469,504,77

80,971,663,474

@DFID (FCDO) @ Mfuko wa Maji wa Taifa (NWF)
@ Mfuko Mkuu (GoT). @ UNICEF

4.2 HALIHALISI YA UTEKELEZAJI WA MIPANGO

4.2.1 FedhaZilizopokelewa Kwa Mwaka 2019/2020
Katika kipindi hicho, RUWASA ilipokea jumla ya Shilingi 179,860,845,854, kiasi ambacho ni
sawa na asilimia 97.3 ya bajeti ya fedha za maendeleo iliyoidhinishwa (Jedwali Na. 1).

Mchanganuo wa kiasi hicho kwa kila chanzo cha fedha umeoneshwa kwenye Kielelezo Na. 2.




Fedha [Bilioni]
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Kielelezo Na. 2: Mchanganuo wa Fedha Zilizopokelewa 2019/2020

80.97 81.94

73.47

29.67 29.67

0.75 0.75
e —
DFID (FCDO) Mfuko wa Maji  Mfuko Mkuu UNICEF
wa Taifa (GoT).
(NWF)
Vyanzo vya Fedha

B Bajeti Iliyoidhinishwa (Sh.) m Fedha Iliyopokelewa
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4.2.2 KaziZilizotekelezwa Kwa Mwaka 2019/2020

(a) Utayarishaji wa Miundokazi na Miongozo
RUWASA ilifanikiwa kuandaa miongozo 16 inayotumika katika utekelezaji wa majukumu yake
katika maeneo ya utekelezaji wa miradi, uendeshaji wa skimu za maji na utoaji wa huduma,

rasilimaliwatu, mipango, na usimamizi wa fedha. Miongozo hiyo ni kama ifuatavyo: -

(i) Mwongozo wa Uendeshaji wa RUWASA;

(i) Mwongozo wa Usimamizi wa Rasilimalifedha;

(iii) Mwongozo wa Manunuzi;

(iv) Mwongozo wa Upangaji wa Bei za Maji Vijijini;

(v) Mwongozo wa Ujenzi wa Miradi kwa kutumia Watumishi wa Ndani;

(vi) Mwongozo wa Viwango vya Uidhinishaji wa Miradi katika ngazi Mbalimbali;
(vii) Mwongozo wa Usimamizi wa Rasilimaliwatu;

(viii) Mwongozo wa Uendeshaji na Utunzaji wa Miradi ya Maji;

(ix) Mwongozo wa Uundaji na Usajili wa CBWSOs;

(x) Mwongozo wa Mgawanyo wa CBWSOs katika Makundi Mbalimbali;

(xi) Mwongozo wa Uunganishaji wa Maeneo ya Uendeshaji chini ya CBWSOs;
(xii) Mwongozo wa Utumiaji wa Sekta Binafsi katika Uendeshaji wa Miradi ya Maji Vijijiji;
(xiii) Mwongozo wa Uaandaji wa Miradi ya Maji Vijijini;

(xiv) Mwongozo wa Usimamizi wa Mikataba;

(xv) Mwongozo wa Uzingatiaji wa Sheria za Nchi; na

(xvi) Mwongozo wa Ukaguzi wa Ndani.

(b) Uhamishaji wa Mali na Madeni
Baada ya kuanzishwa kwa RUWASA kulikuwa na uhitaji wa kuhamisha mali na madeni kutoka
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mali zenye thamani ya Shilingi Bilioni 759 na fedha kiasi cha
Shilingi 29,367,917,204.66 ilitakiwa kuhamishimiwa RUWASA. Katika kipindi husika, RUWASA
ilifanikiwa kuhamisha mali kutoka Mamlaka 181 za Serikali za Mitaa na Sekretriet 25 za Mikoa
zenye thamani ya Shilingi 608,103,972,981, ikiwa ni takriban asilimia 80 ya lengo. Hata hivyo,
kuna Mamlaka za Serikali za Mitaa 5 za Chato DC, Geita DC, Korogwe DC, Bunda DC na Kigoma
DC hazikukamilisha kukabidhi mali na fedha. Kuhusu uhamishaji wa fedha, kiasi cha Shilingi
© 20,480,956,021.94 kilihamishwa. Kiasi kilichobaki yaani Shilingi 8,886,961,182.72

)t I hakikuhamishwa katika kipindi husika kutoka Mamlaka za Serikali mbalimbali.
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(c) Ujenzi wa Skimu za Maji
Hadi kufikia Juni 2020, jumla miradi ya 566 ambayo ni sawa na asilimia 89.6 iliyopokelewa
kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa ilikamilika. Vilevile, katika kipindi hicho, Miradi 115 sawa

na asilimia 65 ya miradi 177 ambayo utekelezaji wake ulikuwa umekamilika lakini ilikuwa haitoi

huduma ilikamilika

Mafundi wa RUWASA wakilaza bomba la mradi wa maji wa Mayoka - Minjingu katika Ziwa

Wilaya ya Babati mkoani Manyara

SHUGHULI ZILIZOPANGWA KUTEKELEZWA KATIKA MWAKA 2020/2021
Katika kipindi cha Mwaka 2020/21, RUWASA ilipanga kutekeleza jumla ya miradi 2,610 katika

maeneo ya utafutaji wa vyanzo vya maji chini ya ardhi, ujenzi wa mabwawa, usanifu wa miradi

kwenye Jedwali Na. 1 hapo chini.

Jedwali Na. 1: Miradi lliyopangwa Kutekelezwa Kwa Mwaka 2020/2021

Na | Maelezo Jumla
1 | Utafutaji wa Vyanzo vya Maji
1.1 Uchimbaji wa visima 542

1.2 Ujenzi wa mabwawa
 Yanayoendelea (4)
e Mapya (8) ais)
+ Ukarabati (4)

e Upembuziyakinifu na usanifu wa kina (19)

2 " Usanifu wa skimu za maji 390
3 | Ujenzi wa skimu za maji 1,643
Jumla 2,610 @
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Aidha, mbali ya shughuli zingine za usimikaji wa taasisi, za kiutawala, kifedha na
uendeshaji wa ofisi, RUWASA ilikuwa na jukumu la kuendelea kuhuisha vyombo
(COWSOs) vilivyokuwepo kabla ya kupitishwa kwa Sheria ya Huduma ya Maji na
Usafi wa Mazingira Na. 5 ya Mwaka 2019 na kukamilisha kazi hiyo kabla au

mwishoni mwa mwezi Novemba 2021.

5.1 Bajeti ya Kufanikisha Mipango

Ili kufikia lengo kuu la upatikanaji wa huduma ya maji kwa kiasi kisichopungua
asilimia 85 ifikapo 2025, RUWASA ilipanga kutumia jumla ya Shilingi
339,760,185,623 katika mwaka wa fedha 2020/21 kamailivyooneshwa kwenye

Kielelezo. Na. 3.

Kielelezo Na. 3: Fedha Zilizopangwa kutumika katika mwaka 2020/2021 kutoka
Vyanzo Mbalimbali

36,836,163,000_\ 1,000,000,000

—86,889,000,275

95,035,636,040

119,999,386,308

DFID (FCDO) WWB ®NWF @ Mfuko Mkuu (GoT). BUNICEF

5.2 Hali Halisi ya Utekelezaji wa Mipango
5.2.1 Fedha Zilizopokelewa

Katika kipindi hicho, RUWASA ilipokea jumla ya Shililingi 345,446,186,212, kiasi
ambacho ni sawa na asilimia 102 ya bajeti ya fedha iliyopangwa kutumika.
Mchanganuo wa kiasi hicho kwa kila chanzo cha fedha umeoneshwa kwenye
Kielelezo Na. 2
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Kelelezo Na. 4: Mchanganuo wa Fedha Zilizopokelewa 2020/2021

140

o 120.00,54 00

105.88

—_ 95.0
= 100 86.89 86.89
=]
= 80
=)
1]
E 60
ot 36.84
= 40 31.68

20

1.001.00
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Dunia (WB) Maji wa Taifa (GoT).
(NWF)

Vyanzo vya Fedha

B Bajeti lliyoidhinishwa (Sh.) MBFedha Iliyopokelewa (Sh.)
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5.2.2.1 Uboreshaji wa Utoaji wa Huduma ya Maji Vijijini

zilizogawanywa katika makundi matatu, ambayo ni utafutaji wa vyanzo vya maji chini na juu ya
ardhi, usanifu wa miradi mipya na shughuli za ujenzi wa skimu za maji. Kwa upande wa ujenzi,

kulikuwa na miradi ya ukarabati na upanuzi wa skimu za zamani na ujenzi wa skimu mpya.

A: Utafutaji wa Vyanzo vya Maji

Jumla ya maeneo 230 yalifanyiwa utafiti wa kubainisha yenye uwezekano wa kupata maji chini
ya ardhi. Aidha, visima vipya 212 vilichimbwa na visima 57 vya zamani vilikarabatiwa.

Mabwawa mapya 5 yalijengwa. Mchanganuo wa kazi zilizofanyika katika eneo hili la utafutaji wa

vyanzo vya maji umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 2.

Jedwali Na. 2: Kazi za Utafutaji na Uendelezaji wa Vyanzo vya Maji

Na Shughuli Mpanzo Hatua ya Utekelezji
Idadi %
1 | Utafiti wa majichini ya ardhi 400 230 57.50%
2 | Uchimbaji wa visima 542 212 45.00%
3 | Ukarabati wa visima 50 57 114.00%
4| Ujenzi wa Mabwawa
(i) Upembuzi yakinifu na usanifu 19 20 105.00%
(ii) Ujenzi mabwawa Mapya 8 & 62.50%
l((ililz)erll\;f::)awawa yaliyokuwa yanaendelea 4 9 50.00%
(iv) Ukarabati wa mabwawa 4 1 25.00%

A‘-‘

Mwenyekztz wa Bodl ya Wakurugenzz RU WASA Prof. Idrlssa B. Mshoro mwenye shati jeupe akipewa
maelezo na Meneja wa RUWASA Wilaya Mafia alipotembelea uchimbaji wa visima Wilayani hapo.

&>
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B: Usanifu wa Miradi
Jumla ya miradi 482 ilisanifiwa kwa ajili ya ujenzi wa skimu za maji katika maeneo mbalimbali
nchini ili kuwa na benki ya miradi (project databank) yenye miradi itakayokuwa ikitekelezwa

kwa miaka inayofuata.

C: Ujenzi wa Skimu za Maji

Jumla ya miradi mipya 912 illibuliwa na kuanza kujengwa, ambapo hadi mwishoni mwa kipindi

hicho, miradi 458 (50.2%) ilikuwa imekamilika na kuanza kuhudumia wananchi.

RUWASA, Eng. Clement KIVEGALO pamoja na mmojawapo wa Wakandarasi wa Ujenzi wa miradi
ya maji.
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Mojawapo la Tangi la Maji katika mradi uliojengwa kupitia fedha za Mfuko wa Taifa wa Maji.

5.2.2.2 Utoaji wa Huduma Endelevu ya Maji

misingi ya uendelevu wa huduma, ambapo kazi kuu iliyofanyika ni kuunda na kusajili CBWSOs

na kufanya mafunzo ya awali ya kuzijengea uwezo.

A: Uundaji na Usajili wa CBWSOs
Hadi kufikia mwezi Juni 2021, RUWASA ilikuwa imefanikiwa kuunda, kuhuisha na kusajili jumla
ya Vyombo vya Watoa Huduma Ngazi ya Jamii (CBWSOs) 2,450 kati ya COWSO 3,236

zilizopangwa kuhuishwa na kuundwa ifikapo Novemba, 2021.

B: Kujenga Uwezo wa CBWSOs

CBWSOs zote zilizoanzishwa na kuhuishwa ziliwezeshwa kuajiri jumla ya watumishi 1,746,
ambapo kati yao, 940 ni Mafundi na 806 ni Wahasibu. Wajumbe wa CBWSOs na Watumishi wao
walipatiwa mafunzo ya awali ili kuwawezesha kutekeleza majukumu yao ipasavyo. Aidha,
Mwongozo wa Utoaji wa Mafunzo na Mpango wa Mafunzo kwa ajili ya kujenga uwezo (CBWSOs’

Training Programme) viliandaliwa.

5.2.2.3 Uanzishwaji na Uimarishaji wa RUWASA

Katika eneo la uanzishwaji na uimarishaji wa RUWASA, kazi zilizotekelezwa zimebainishwa

hapo chini.
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()

(i)

5.2.2.4

Uhamishaji wa Mali na Madeni

Baada ya kuanzishwa kwa RUWASA kulikuwa na uhitaji wa kuhamisha mali na madeni
kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mali zenye thamani ya Shilingi Bilioni 759 na fedha
kiasi cha Shilingi 29,367,917,204.66 ilitakiwa kuhamishimiwa RUWASA. Katika kipindi
husika, RUWASA ilifanikiwa kuhamisha mali kutoka Mamlaka 181 za Serikali za Mitaa na
Sekretriet 25 za Mikoa zenye thamani ya Shilingi 608,103,972,981, ikiwa ni takriban
asilimia 80 ya lengo. Hata hivyo, kuna Mamlaka za Serikali za Mitaa 5 za Chato DC, Geita
DC, Korogwe DC, Bunda DC na Kigoma DC hazikukamilisha kukabidhi mali na fedha.
Kuhusu uhamishaji wa fedha, kiasi cha Shilingi 20,480,956,021.94 kilihamishwa. Kiasi
kilichobaki yaani Shilingi 8,886,961,182.72 hakikuhamishwa katika kipindi husika kutoka

Mamlaka za Serikali mbalimbali.

Muundo wa Maendeleo ya Utumishi na Muundo wa Mishahara ya RUWASA
Kwa mujibu wa miongozo ya kiutumishi, ili Taasisi iweze kusimamia rasilimaliwatu kwa
ufanisi inatakiwa iandae Muundo wa Maendeleo ya Utumishi wa RUWASA (Scheme of
Service), Muundo wa Mishahara (Salary Structure) na kupata Namba ya Fungu (TR/Vote
Number). Katika kipindi husika, RUWASA iliandaa Muundo wa Maendeleo ya Utumishi na
Muundo wa Mishahara na kufanikisha kuidhinishwa na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya
Utumishi wa Umma. Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kupatikana kwa Namba ya TR,
katika kipindi chote husika, watumishi wa RUWASA walilipwa mishahara kupitia katika

Taasisi walizokuwa wakifanya kazi awali kabla ya kuhamia RUWASA.

Katika utekelezaji wa shughuli za usafi wa mazingira, RUWASA inashirikiana na Wizara ya Maji;

Wizara ya Afya na Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto; Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia, OR-TAMISEMI na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Katika kipindi husika, RUWASA iliendelea na utekelezaji wa shughuli za usafi wa mazingira kwa

kushirikiana na Wizara ya Maji, Wizara ya Afya, Wizara ya Elimu na OR-TAMISEMI, ambapo
kupitia Programu ya PbR, fedha kiasi cha Sh. 5,334,000,000.00 kutoka DFID kilitumwa kupitia

RUWASA na kasha kutumwa kwa wadao hao wanaotekeleza Kampeni ya Taifa ya Usafi wa

Mazingira katika vituo vya afya na katika shule za msingi na sekondari. Wadau hao pamoja na

kiasi cha fedha kilichotumwa ni kama inavyoonekana katika Kelelezo. Na. 5.
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Kielelezo Na. 5: Fedha Zilizotumwa Kutekeleza Kampeni ya Usafi wa Mazingira

L
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135,000,000
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4,286,000,000 _—

Katika kipindi hicho, kiasi cha Sh. 3,602,105,111 sawa na asilimia (68%) ya fedha zilizotolewa
kilitumika kuboresha masuala ya usafi wa mazingira katika vituo vya afya, shule za msingi na

sekondari ambapo jumla ya vyoo 351 vyenye matundu 1,648 vilijengwa.

5.2.2.5 Uboreshaji wa Utendaji wa Rasilimaliwatu

(i) Menejimenti ya Rasilimaliwatu

Katika kipindi husika, RUWASA ilikuwa na jumla ya watumishi wapatao 1,670, ikilinganishwa na
mabhitaji halisi ya watumishi 2,754. Kati ya watumishi hao waliokuwepo, wa jinsia ya kike ni 346
na kiume 1,324. Mchanganuo wa idadi ya watumishi waliokuwepo kwa kila Idara/Kitengo na

pengo lake, ni kama ilivyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 6.
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Kielelezo Na. 6: Idadi ya Watumishi wa RUWASA hadi Kufikia Juni 2021

1000
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Mpango wa Kujenga Uwezo kwa Watumishi RUWASA kwa kushirikiana na Shirika la Maendele la
Uingereza (DFID/FCDO) iliandaa Mpango wa Kujenga Uwezo wa Watumishi wa RUWASA kwa
kipindi cha Miaka Mitatu (Three - Year Training Programme) ambao umejikitia kuwezesha
watumishi kupata uzoefu wa kazi kwa vitendo ili kujenga umahiri katika kutekeleza majukumu
yako. Mafunzo hayo yatafanyika kupita vituo maalum (Learning Hubs) vitakavyoanzishwa
kwenye Ofisi za Kanda. Katika kipindi hicho, RUWASA ilianza mchakato wa kumpata Mtaalam

Mshauri atakayeanzisha vituo hivyo na kuanza kutoa mafunzo ya awalii.
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Aidha, katika kipindi husika, RUWASA iliwezesha watumishi 44 kupata mafunzo mbalimbali ya
muda mfupi ambayo ni pamoja na mafunzo ya usanifu wa miradi ya maji, mafunzo ya kuingiza
taarifa za miradi kwenye mfumo mpya wa takwimu, mafunzo ya kuwajengea uwezo waratibu wa
mazingira, mafunzo maalum ya maadili na huduma kwa mteja na Mafunzo kuhusu Mfumo wa
Uhasibu Serikalini (MUSE).

(iii) Kuboresha Mazingira ya Kufanyia kazi
Katika kipindi hicho, RUWASA ilitekeleza shughuli mbalimbali zenye mwelekeo wa kuboresha
mazingira ya kazi kwa watumishi ili kuwezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. Katika

kutimiza jukumu hilo, mambo yafuatayo yalifanyika.

. Ununuzi wa Vitendea Kazi na Samani za Ofisi
Ununuzi wa magari 17 aina ya Toyota (Hard-Top Double Cabin), ambayo yaligawanywa
katika wilaya 17 zilizokuwa na changamoto ya vyombo vya usafiri. Wilaya hizo ni Kilindi
(Tanga), Kalambo (Rukwa), Nyangw’ale, Mbogwe (Geita), Butiama (Mara), Chunya
(Mbeya), Buhigwe, Uvinza (Kigoma), Mkalama (Singida) na Wangingo'mbe (Njombe).
Zingine ni Kyerwa (Kagera), Itilima (Simiyu), Kaliua (Tabora), Nsimbo na Mlele (Katavi),
Mafia (Pwani) na Lindi (Lindi).

Vilevile, RUWASA ilifanikiwa kununua magari 9 kwa viongozi wa Makao Makuu na magari
7 kwa ajili ya Mameneja wa Mikoa ya Manyara, Tanga, Simiyu, Songwe, Ruvuma, Njombe

na Katavi.

. Ujenzi na Ukarabati wa Ofisi
Ununuzi wa kiwanja kwenye eneo la Njedengwa Investment Jijini Dodoma chenye ukubwa
wa meta za mraba 34,500 kwa ajili ujenzi wa Ofisi za Makao Makuu, Ofisi ya Meneja wa
Mkoa wa Dodoma, Ofisi ya Meneja wa RUWASA wa wilaya ya Dodoma na Sehemu ya
Uchimbaji wa Visima (zamani DDCA). Aidha, RUWASA ilifanikiwa kununua viwanja kwa

ajii ya ujenzi wa Ofisi za Mameneja wa mikoa ya Geita, Mara, Katavi na Wilaya ya Nyasa.

5.2.2.6 Uimairishaji wa Uwezo na Usimamizi wa Kifedha

Katika kipindi husika, RUWASA ilijilunga na Mifumo mbalimbali ya TEHAMA ya serikali ikiwemo
Mfumo wa Kielektroniki wa Makusanyo ya Fedha Serikalini (Government e-Payment Gateway),
Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (Tanzanian National e-Procurement System) na
Mfumo wa Kielektroniki wa Mipango, Bajeti na Taarifa (PLANREP). Pia, RUWASA ilianzisha

Service Delivery Management System — RSDMS). &
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5.2.2.7 Kujenga Taswira ya Taasisi

RUWASA ilifanikiwa kuanzisha tovuti yenye anuani www.ruwasa.go.tz na kufungua akaunti
kwenye mitandao ya kijamii ya instagram na twitter ili kurahisha utoaji na upashanaji wa taarifa
kwa jamii kuhusu utekelezaji wa miradi na utoaji wa huduma ya maji na usafi wa mazingira

ni mojawapo ya njia ya kuitambulisha taasisi mpya kwa umma.

Vilevile, katika kipindi hicho, RUWASA ilifanikiwa kuandaa makala 20 za vipindi vya runinga,
kuandaa vipindi vya ana kwa ana vya majadiliano kuhusu utekelezaji wa majukumu ya RUWASA,
kufanya mikutano 11 na vyombo vya habari, kuchapisha vipeperushi vinavyoleza shughuli za
RUWASA, kuanda makala 23 zitakazorushwa kupitia vituo vya TV, kuendesha vipindi 2 vya redio

na kuandaa video fupi 54 na kurusha kupitia mitandao ya kijamii.

5.2.2.8 Uimarishaji Mapambano dhidi Maambukizi Mapya ya Virusi vya UKIMWI

Katika kipindi husika, RUWASA iliwahudumia watumishi 4 wenye VVU na watumishi 4 wenye
ugonjwa wa saratani. Watumishi hao walipatiwa posho ya lishe kiasi cha Sh. 100,000 kila mwezi.
Aidha, kwa kutambua umuhimu wa Afya za Watumishi, elimu ihusuyo Virusi vya UKIMWI na

UKIMWI ilitolewa kwa watumishi wote wa Makao Makuu.

5.2.2.9 Utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Mapambano Dhidi ya Rushwa

Katika kipindi hicho, mafunzo kuhusu mapambano ya rushwa na athari zake yalitolewa na
TAKUKURU kwa Menejimenti ya RUWASA Makao Makuu, Mameneja wa Mikoa na Wilaya.

MAFANIKIO, CHANGAMOTO NA UTATUZI

Mafanikio

(i)  Ongezeko la kiwango cha upatikanaji wa huduma ya maji kutoka asilimia 64.8 mwezi Julai
2019 hadi 72.3 mwezi Juni 2021;

(ii) Kuboreka kwa utendaji kazi unaodhihirishwa na ongezeko la fedha za PfR zinazotolewa
kulingana na mafanikio. Mfano, kiasi kilichotolewa awali kwa RUWASA kama mbegu
kilikuwa ni Shilingi bilioni 119. Baada ya utekelezaji na tathmini ya utendaji kazi, fedha
ziliongezeka hadi kufikia Shilingi bilioni 186;

(iii) Kuboreka kwa imani ya Washirika wa Maendeleo kwa Sekta ya Maji. Hii imedhihirishwa
na uamuzi wa Benki ya Dunia na Shirika la Misaada la Denmark (DANIDA) wa kuongeza
kiasi cha Dola za Kimarekani milioni 150 (takriban Shilingi 345 bilioni) kwa ajili ya
utekelezaji wa PfR na Dola za Kimarekani milioni 5 (takriban Shilingi 11.5 bilioni) kwa
ajili ya program ya kufunga mifumo ya umemejua kwenye mitambo ya kuzalisha maji
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(iv) Kutoa ajira kwa vijana katika eneo la ujenzi wa miradi na usimamizi na uendeshaji wa

(v) Kukwamua miradi 115 kati ya 177 iliyokuwa imekamilika lakini haitoi huduma ya maji
kwa wananchi na kuwezesha jumla ya watu 683,107 kuanza kupata huduma ya maji; na

(vi) Kuweka mifumo wezeshi ya kimenejimenti (Staff Regulations, Salary Structure, Financial
Regulations na miongozo mingine iliyotajwa kwenye taarifa hii) na kiutawala (Board
Charter).

e,

-y
| ST
o

£ 5 _ NS s et
Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso akifungua koki ya maji katika mradi wa maji wa Masope
Mpakani Mkoani Songwe, kushoto ni Mbunge wa Jimbo la Kalambo, Mhe. Josephat Sinkamba
Kandege
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Timu ya Pamoja ya Uaguzi wa Miradi ya Mai ikipata maelezo kuhusu miradi
inayotekelezwa kupitia Programu Endelevu ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira

(PforR)
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6.2 Changamoto na Utatuzi

Kuna changamoto za kimfumo na kiutendaji zinazoikabili RUWASA katika kutekeleza majukumu
yake kama taasisi mpya. Hata hivyo, changamoto zinaendelea kutatuliwa kadri rasilimalifedha
inavyopatikana. Baadhi ya changamoto zinazoikabili RUWASA na mikakati ya kuzitatua

zimeoneshwa kwenye Jedwali. Na. 3.

Jedwali . Na. 3: Changamoto na Mikakati ya Kuzitatua

Na l Changamoto

Utatuzi

1

Fedha inayotengwa ni  pungufu
ikilinganishwa na mahitaji halisi ya fedha
katika kufikia lengo la asilimia 85 ifikapo
mwaka 2025. Ili kuwezesha kufikia lengo
la asilimia 85, RUWASA inahitaji fedha
kiasi cha Shilingi 550 bilioni kwa mwaka.

Serikali kupitia Wizara ya Maji kuomba nyongeza ya fedha kwenye
bajeti ya maendeleo. Aidha, RUWASA imeendelea kuwasiliana na
Washirika wa Maendeleo kuona uwezekano wa kuongeza fedha
kwenye Programu zinazoendelea kutekelezwa kama ilivyofanyika
kwenye PfR ambapo Benki ya Dunia na DANIDA wamekubali
kuongeza Dola za Kimarekani 155 milioni katika bajeti ya mwaka
2022/2023.

Kuchelewa kukamilika uhamishaji wa
mali na madeni kwa baadhi ya Mamlaka
za Serikali za Mitaa (MSM) ikiwemo kiasi
cha Shilingi 8,886,961,182.72 za fedha za
matazamio za ujenzi wa miradi ya maji
na kuathiri utendaji wa Taasisi.

RUWASA itaendelea kushirikiana na OR-TAMISEMI kufuatilia kwa
karibu suala hili, ikiwa ni pamoja na kuingia makubaliano maalum na
Mamlaka husika za Serikali za Mitaa kuhusu urejeshaji wa fedha hizo
katika mwaka wa fedha wa 2022/2023.

Kuosekana kwa fedha kwa ajili ya
uendeshaji na matengenezo kwa baadhi
ya skimu za maji vijijini.

RUWASA itaendelea kuishauri Serikali kupitia Wizara ya Maji kuhusu
umuhimu wa kuanza kutenga fedha kupitia Mfuko wa Taifa wa Maji
kwa ajili ya ruzuku ya uendeshaji wa miradi ya maji vijijini, ambayo
makusanyo yake hayakidhi gharama halisi za uendeshaji, kama ilivyo
kwenye Mamlaka za Maji Mijini.

Kuchelewa kupatikana kwa misamaha ya
kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT)
kwenye ujenzi wa miradi ya maji na
utoaji wa muda mfupi wa uhai wa

misamaha ya kodi inayotolewa.

Uhaba wa watumishi na uwezo mdogo
kwa baadhi ya watumishi katika
utekelezaji wa majukumu.

RUWASA inaendelea kuwasiliana na Serikali kupitia Wizara ya Maji
kuomba maboresho ya mfumo wa utoaji wa misamaha ya kodi kwa
miradi ya maji.

RUWASA itaendelea kuwasiliana na Ofisi ya Rais Utumishi kuomba
kibali cha kuajiri watumishi wapya ili kuziba au kupunguza pengo
kubwa lililopo la watumishi. Aidha, RUWASA itaendelea kuwajengea
uwezo wa watumishi wake ili kuawawezesha kutekeleza majukumu
yao kupitia Vituo vya Mafunzo vitakavyoanzishwa kikanda.

7. MWELEKEO

Katika jitihada za kuendelea kuleta mapinduzi kwenye utoaji wa huduma endelevu ya maji

vijijini, RUWASA inaendelea kuchukua mwelekeo mpya katika maeneo yafuatayo: -

()  Kusanifu na kujenga miradi ya maji mikubwa inayotumia chanzo kimoja cha uhakika na
kuhudumia vijiji vingi badala ya kimoja. Mwelekeo huu, utawezesha kuwa na CBWSOs
chache zenye wigo mkubwa wa wateja (customer base) utakaoziwezesha kuwa na uwezo
wa kimapato ambao ni muhimu katika uendelevu wa huduma ya maji.

“ (ii) Kupunguza gharama za uendeshaji kwa kutumia nishati ya jua na kubadilisha mitambo

inayotumia dizeli na kuweka umeme wa TANESCO.
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(iii) Kuboresha usimamizi wa mauzo, makusanyo na matumizi ya fedha

kabla ya matumizi, kwa kuweka mifumo ya ankara (unified billing System) na
kujiunga kwenye mfumo wa GePG.

Matumizi ya Dira za Malipo ya Kabla katika utoaji wa huduma ya maji vijijini.

8. HITIMISHO

Lengo la Serikali la kuanzisha RUWASA lilikuwa ni kuboresha na kuongeza kasi ya kuwapatia
changamoto zilizobainishwa , na licha ya kubeba jukumu zito la kuisimika taasisi mpya,
RUWASA imeweza kupata mafanikio ya kuonekana. Mafanikio hayo, yanatoa matumaini ya
yamekuwa na changamoto kubwa ya upatikanaji wa huduma ya maji. Kupitia mahusiano

mazuriya wadau mbalimbali wakiwemo Washirika wa Maendeleo na Sekata binafsi, bila shaka,
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KIAMBATISHO: Taarifa ya Hesabu za RUWASA zilizokaguliwa na Mdhibiti na

1.0

1.1

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).
INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

Board Chairperson,

Rural Water Supply and Sanitation Agency,
P. O. Box 412,

DODOMA.

REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Opinion

| have audited the financial statements of Rural Water Supply and Sanitation Agency
(RUWASA), which comprise the statement of financial position as at 30 June 2021 and
the statement of financial performance, statement of changes in net assets and cash
flow statement and the statement of comparison of budget and actual amounts for the
year then ended, as well as the notes to the financial statements, including a summary
of significant accounting policies.

In my opinion, the accompanying financial statements present fairly in all material
respects, the financial position of Rural Water Supply and Sanitation Agency as at 30
June 2021 and its financial performance and its cash flows for the year then ended in
accordance with International Public Sector&ﬁté\?ﬁ’tﬁgg Standards (IPSAS) Accrual basis

PPUDNY ﬁ;"\ance Act, 2001 (Revised 2004).

Basis for opinion \&éﬁlﬂ’ ¢

| conducted my audit in accordance with the International Standards of Supreme Audit
Institutions (ISSAls). My responsibilities under those standards are further described in
the Auditor’s Responsibilities for the audit of the financial statements section of my
report. | am independent of Rural Water Supply and Sanitation Agency in accordance
with the International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for
Professional Accountants (IESBA Code) together with the National Board of Accountants
and Auditors (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities
in accordance with these requirements.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide
a basis for my opinion.

Key Audit Matters

Key audit matters are those matters that, in my professional judgment, were of most
significance in my audit of the financial statements of the current period. These matters
were addressed in the context of my audit of financial statements as a whole and in
forming my opinion thereon, and | do not provide a separate opinion on these matters.

Controller and Auditor General AR/CG/RUWASA/2020/21
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Other Information

My opinion on the financial statements does not cover the other information, and | do
not express any form of assurance conclusion thereon. In connection with my audit of
the financial statements, my responsibility is to read the other information and, in doing
S0, consider whether the other information is materially inconsistent with the financial
statements or my knowledge obtained in the audit, or otherwise appears to be
materially misstated,

If based on the work | have performed on the other information that | obtained prior to
the date of this audit report, | conclude that there is a material misstatement of this
other information, | am required to report that fact. | have nothing to report in this
regard.

Responsibilities of Management and Those Charged with Governance for the
Financial Statements

Management is responsible for the preparation and fair presentation of the financial
statements in accordance with IPSAS and for such internal control as management
determines is necessary to enable the preparation of financial statements that are free
from material misstatement, whether due to fraud or error.

In preparing the financial statements, maRagementais responsible for assessing the
entity’s ability to continue as a going concer (@} 85 as applicable, matters related
to going concern and using the going concelrrPAGILA]

LLaSTS>0F accounting unless management
either intends to liquidate the entity or ease operations or has no realistic
alternative but to do so.

Those charged with governance are responsible for overseeing the entity’s financial
reporting process.

Responsibilities of the Controller and Auditor General for the Audit of the Financial
Statements

My objectives are to obtain reasonable assurance about whether the financial
statements as a whole are free from material misstatement, whether due to fraud or
error, and to issue an audit report that includes my opinion. Reasonable assurance is a
high level of assurance but is not a guarantee that an audit conducted in accordance
with ISSAls will always detect a material misstatement when it exists, Misstatements
can arise from fraud or error and are considered material if, individually or in the
aggregate, they could reasonably be expected to influence the economic decisions of
users taken on the basis of these financial statements.

As part of an audit in accordance with ISSAls, | exercise professional judgment and
maintain professional skepticism throughout the audit. | also:

Controller and Auditor General AR/CG/RUWASA/2020/21
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* Identify and assess the risks of material misstatement of the financial statements,
whether due to fraud or error, design and perform audit procedures responsive to
those risks, and obtain audit evidence that is sufficient and appropriate to provide
a basis for my opinion. The risk of not detecting a material misstatement resulting
from fraud is higher than for one resulting from error, as fraud may involve collusion,
forgery, intentional omissions, misrepresentations, or the override of internal
control.

* Obtain an understanding of internal control relevant to the audit in order to design
audit procedures that are appropriate in the circumstances but not for the purpose
of expressing an opinion on the effectiveness of the entity’s internal control,

e Evaluate the appropriateness of accounting policies used and the reasonableness of
accounting estimates and related disclosures made by management.

¢ Conclude on the appropriateness of management’s use of the going concern basis of
accounting and, based on the audit evidence obtained, whether a material
uncertainty exists related to events or conditions that may cast significant doubt on
the entity’s ability to continue as a going concern. Suppose | conclude that a material
uncertainty exists. In that case, | are required to draw attention in my audit report
to the related disclosures in the financial statements or, if such disclosures are
inadequate, to modify my opinion. My conclusions are based on the audit evidence
obtained up to the date of my audit re%gﬁt--.AH@wgver, future events or conditions
may cause the entity to cease to contintiges” a4¢ 3% concern.

e Evaluate the overall presentation, stru& Ty Z:t”ent of the financial statements,
including the disclosures, and whetheF {Biiggfifancial statements represent the
underlying transactions and events in a manner that achieves fair presentation.

| communicate with those charged with governance regarding, among other matters,
the planned scope and timing of the audit and significant audit findings, including any
significant deficiencies in internal control that | identify during my audit,

| also provide those charged with governance with a statement that | have complied
with relevant ethical requirements regarding independence and to communicate with
them all relationships and other matters that may reasonably be thought to bear on my
independence, and where applicable, related safeguards.

From the matters communicated with those charged with governance, | determine those
matters that were of most significance in the audit of the current period's financial
statements and are, therefore, the key audit matters. | describe these matters in my
audit report unless law or regulation precludes public disclosure about the matter or
when, in extremely rare circumstances, | determine that a matter should not be
communicated in my report because the adverse consequences of doing so would
reasonably be expected to outweigh the public interest benefits of such communication.

Controller and Auditor General AR/CG/RUWASA/2020/21
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In addition, Section 10 (1) of the Public Audit Act, Cap 418 [R.E. 2021], requires me to
satisfy myself that the accounts have been prepared in accordance with the appropriate
accounting standards.

Further, Section 48(3) of the Public Procurement Act, 2011 requires me to state in my
annual audit report whether or not the audited entity has complied with the procedures
prescribed in the Procurement Act and its Regulations.

REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS
Compliance with the Public Procurement Laws
Subject matter; Compliance audit on procurement of works, goods and services

| performed a compliance audit on procurement of works, goods and services in the
Rural Water Supply and Sanitation Agency for the financial year 2020/21 as per the
Public Procurement Act, 2011 as amended by the Public Procurement
(Amendment) Act, 2016 and The Public Procurement Regulations, 2013 (as
amended by the Public Procurement Regulations (Amendment), 2016).

Conclusion

Based on the audit work performed, | state that, except for the matters described
below, procurement of goods, works and serviges.of, RUWASA is generally in compliance
with the requirements of the Public n“'.a; xct, 2011 (as amended by the
Public Procurement (Amendment) Aet3 @) The Public Procurement
Regulations, 2013 (as amended by “Pﬁ Procurement Regulations
(Amendment), 2016). Aol

1. Inspection and acceptance committee not formed at RUWASA district level

Reg. 245 of Public Procurement Regulations, 2013 requires an accounting officer for
each tender to appoint a goods inspection and acceptance committee, which will have
the task to inspect the goods at the office of the procuring entity or, the user or at the
site specified in the contract. To the contrary, during stock-taking exercise on 7 July
2021, | noted a lorry offloading pipes at Longido District Office worth TZS 25,293,468
without being inspected by Goods Inspection and Acceptance Committee.

2. Procurement made without quotations worth TZS 45,780,455.00

Reg. 164 (1) of the PPR 2013 requires quotations to be obtained from at least three
suppliers and may include qualified agents of foreign suppliers in Tanzania. Reg. 131 (5)
also states that, in case of everyday use items and services falling under open framework
agreements, the procuring entity shall seek approval of a Tender Board to conduct a
min Competition amongst the suppliers or service providers’ awarded framework
contract. My review of procurement records noted that goods, services and works worth
TZS 45,780,455 were procured without competitive bidding.

Controller and Auditor General AR/CG/RUWASA/2020/21
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3. Procurement done out of TANePS TZS 71 1,913,918.56

Reg. 342 (1) of PPR, 2013 requires all procuring entities to implement the Electronic
Public Procurement system (e-PPs) and in the same tone, PPRA announced full
commencement of application of TANePS as a public notice on 20 August 2019 for
financial year 2019/20. Contrary to that, RUWASA made procurement of goods and
services worth TZS 711,913,918.56 from various suppliers out of TANePS,

A 3
Charles E. Kichere
Controller and Auditor General,
Dodoma, United Republic of Tanzania.

March, 2022
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The United Republic of Tanzania
Rural Water Supply and Sanitation Agency (RUWASA)
Financial Statements for the Year Ended 30 June 2021

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2021

2020/21 2019/20
ASSETS Notes TZS TZS
Current Assets Restated
Cash and Cash Equivalent 5 26,440,208,821 177,164,769,824
Receivables 6 12,063,198,475 12,910,270,437
Prepayments 7 824,460,410 5,316,726,492
Inventories 8 170,839,009 308,668,745
39,498,706,715 195,700,435,498
Non-current assets
Property, Plant and Equipment 9 735,203,226,090 597,924,711,595
WIP 10 170,253,627,199 97,294,439,508
Intangible Asset 11 9,925,500 9,925,500
905,466,778,789 695,229,076,604
TOTAL ASSETS 944,965,485,504 890,929,512,102
LIABILITIES
Current Liabilities
Payables 12 40,631,879,031 37,349,282,198
Deferred Grant 13 24,710,531,151 163,902,883,259
Deposits for CBWSO revenues 22 1,729,677,670 0
Total Liabilities 67,072,087,852 201,252,165,457
NET ASSETS 877,893,397,652 689,677,346,645
NET ASSETS Represented by:
Taxpayers Fund 14 625,394,934,471 625,394,934,471

Accumulated Surplus
TOTAL NET ASSETS

252,498,463,182
877,893,397,652

64,282,412,173
689,677,346,645

28 |oz|2022

Eng. Clemgnt L. Kivegalo
Director General

Eng. Prof. Idrissa B. Mshoro Date
Chairperson

Controller and Auditor General AR/CG/RUWASA/2020/21
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The United Republic of Tanzania
Rural Water Supply and Sanitation Agency (RUWASA)
Financial Statements for the Year Ended 30 June 2021

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

3,764,146,430

Revenue Notes 2020/21 2019/20
TZS TZS
Restated
Amortization of Grants Revenue 15 285,943,084,053 124,687,402,524
285,943,084,0
Total revenue 53 124,687,402,52
4
Expenses
Wages, Salaries and Employee "
Benefits 5,669,777,907 3,614,787,949
Supplies and Consumables 17
22,407,391,737 8,475,906,047
Routine Repair and Maintenance '8
Expenses 5,818,966,697 3,064,102,958
Other Expenses 19
1,767,650,209 201,713,329
Depreciation and Amortization 9
58,299,100,064 44,372,080,229
Transfer Payments 20

676,399,837

Total Expenses

97,727,033,04
4

60,404,990,349

Surplus for the Year

188,216,051,0
09

64,282,412,175

dellnip B Pl & ]bzl'zozz

Eng. Prof. Idrissa B. Mshoro
Chairperson

Date

Controller and Auditor General

AR/CG/RUWASA/2020/21
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The United Republic of Tanzania
Rural Water Supply and Sanitation Agency (RUWASA)
Financial Statements for the Year Ended 30 June 2021

STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

Taxpayers Fund

Accumulated Surplus

Total

TZS

TZS

TZS

At 01 July 2020

625,394,934,471

64,282,412,175

689,677,346,645

Surplus for the Year

188,216,051,009

188,216,051,009

At 30 June 2021

625,394,934,471

252,498,463,184

877,893,397,654

Restated

Restated

At 01 July 2019

625,394,934,471

625,394,934,471

Surplus for the Year

64,282,412,175

At 30 June 2020

625,394,934,471

64,282,412,175

64,282,412,175

689,677,346,645

FDue & =R _ 220z lm22

()

Eng. Prof. Idrissa B. Mshoro Date
Chairperson

Eng. Clement L. Kivegalo
Director General

Controller and Auditor General AR/CG/RUWASA/2020/21 ) 3 e o
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The United Republic of Tanzania
Rural Water Supply and Sanitation Agency (RUWASA)
Financial Statements for the Year Ended 30 June 2021

CASH FLOWS STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

Notes 2020/21 2019/20
Cash flows from operating activities TZS TZS
Receipts Restated
Grants Received 21 146,750,731,945 288,590,285,783
Deposits for CBWSQO 22 1,729,677,670 -
Total Receipts 148,480,409,615 288,590,285,783
Payments
Wages; Satarizsand Emplayes 16 (8,184,841,169) (1,054,326,887)
Benefits
Supplies and Consumables 17 (22,140,348,262) (5,151,664,289)
Other Expenses 19 (1,767,650,209) (201,713,329)
Routine Repair and Maintenance 18 (4,880,234,052) (3,064,102,958)
Expenses
Transfer Payments 20 (3,764,146,430) (676,399,837)
Total Payments (40,737,220,122) (10,148,207,300)
Net Cash from Operating Activities 107,743,189,493 278,442,078,483
Cash Flows from Investing Activities
ARRILIVITOF Frapery, Plane < 09 (99,146,824,942) (34,192,818,844)
Equipment
Acquisition of Intangible Assets - (9,925,500)
Work In Progress 10 (160,067,605,031) (80,336,450,880)
Net Cash from Investing Activities (259,214,429,973) (114,539,195,224)
Cash Flows from Financing Activities
Cash Received from LGAs 746,679,478 13,261,886,565
Net.C.a:eh Flows from Financing 746,679,478 13,261,886,565
Activities
Net Incre.ase/(Decrease) in Cash and (150,724,561,003) 177,164,769,824
Cash Equivalents
Cash and Cash Equivalents at the 05 177,164,769,824

Beginning of the Period

Cash and Cash Equivalents at the End
of the Period

26,440,208,821

177,164,769,824

Note: Cash received from LGAs during the financial year ended 30 June, 2020 was
mistakenly classified as opening cash instead of financing activities. The comparative
figure has been reclassified to financing activities line item for the year ended 30 June

2021.

GNP Ao o = N Q?lbzl 2022

Eng. Prof. Idrissa B. Mshoro
Chairperson

Date

A

Director General

Controller and Auditor General

AR/CG/RUWASA/2020/21
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6 RUWASA TAARIFA YA UTENDAJI RUWASA 2020/2021




Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Philip Isdor Mpango akizindua
mradi wa maji wa Munanila katika Wilaya ya Buhigwe mkoni Kigoma




Ma | B}ombani

Tawi la Mazengo, Barabara Kuu,

40473 DODOMA.

Benki ya NBC
S.L.P 412,
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Rural Water Supply and Sanitation Agency

Barua Pepe: dg@ruwasa.go.tz




