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SEHEMU YA KWANZA

1.0    UTANGULIZI

1.1.   Usuli

Dhana ya J umuiya za H uduma ya M a ji  ng a zi  ya jamii  

imejeng wa katika msingi  kuwa jamii  itakuwa sehemu ya 

mipang o, maamu zi, u jen zi  na uendesha ji  wa mfumo wa 

huduma za ma ji  katika maeneo yao, i l i  kuhakikisha kuwa mfumo 

m zima wa miundombinu na huduma za ma ji  zinakuwa 

endelevu.  Kiuhalisia, mafanikio ya ushirikisha ji  wa jamii  

yanatara ji wa yaonekane katika ki wang o chao cha umil iki, 

uwa jibika ji  na katika uendesha ji  wa huduma.  U mil iki  na 

uwa jibika ji  unapimwa kwa utayari  wa jamii  kutumia ra si l imali  

mud a, nguvu na fedha katika kuendesha, kulind a na 

kuendeleza huduma katika maeneo yao.

Dhana hi i  inaakisi  matakwa ya Sera ya M a ji  (N AWAPO) ya 

mwaka 2002 na ina nguvu ya kisheria kwa mu jibu ya Kifungu 

cha 33.  (1 )  (b)  na (e);  na Kifungu cha 38.  (a), (b)  and (c)  vya 

Sheria ya U samba za ji  M a ji  na U safi  wa M a zingira N a. 5 ya 

M waka 201 9.  Vifungu hi vi  vinatoa mamlaka kwa J umuiya za 

H uduma ya M a ji  N g a zi  ya J amii  kuendesha huduma kutoza 

huduma ya ma ji  na kukusanya maduhuli .

Kifungu cha 26 (1 )  na (2)  cha Kanuni  ya U samba za ji  M a ji  na 

U safi  wa M a zingira (U sa ji l i  na U endesha ji)  ya mwaka 201 9 

ina zitaka jumuiya kuwa sil isha mapendekezo ya bei  za ma ji  

kul ing ana na mwong ozo utakaoand ali wa na RU WASA.  

M apendekezo ya bei  yatawa sil ishwa RU WASA kwa a ji l i  ya 

uchambu zi  wa kina na kupata idhini  ya Bodi  ya RU WASA.  

I ng awa sheria imetoa mamlaka ya kutoza bei  katika huduma ya 

ma ji  kwa watumai ji  wa huduma hi zo, bado kuna J umuiya 

amba zo ha zitozi  kabisa huduma ya ma ji  na zipo J umuiya 

zinatoza ki wang o ambacho kinatumika chote kwenye g harama 
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za kukusanya tozo yenyewe.  H ata J umuiya zina zotoza, ki wang o 

cha tozo kinapang wa kwa makadirio au kinai g wa kutoka 

kwenye J umuiya nyingine amba zo tayari  zina utaratibu wa 

kutoza huduma.  U halisia ni  kuwa, kwenye J umuiya nyingi, 

upang a ji  na utoza ji  wa huduma ya ma ji  hufanywa na J umuiya 

bila ku zing atia vi g ezo vyovyote vi l i vyowekwa na mamlaka za 

usimami zi.

M wong ozo huu umetolewa kwa a ji l i  ay kutumika na ku zing ati wa 

na J umuiya zote nchi  n zima katika mchakato wa kupang a bei, 

kutoza na kusimamia maduhuli  ya ma ji  yanayoweza kukidhi  

g harama za uendesha ji, mateng enezo na uchakavu.

1.2.   Lengo

Leng o kuu la  mwong ozo huu ni  kutoa maelekezo ya namna 

bora ya kusimamia upang a ji  wa bei  na usimami zi  wa fedha za 

maduhuli  ya ma ji, i l i  kuifanya miradi  ya ma ji  vi j i j ini  kuwa 

endelevu.  M wong ozo huu utatumi wa na J umuiya za U toa ji  wa 

H uduma ya M a ji  ng a zi  ya J amii.

Malengo Mahsusi

i .   N amna ya kukokotoa bei  ya ma ji;

i i .   Kueleza maana ya makusanyo ya fedha za ma ji;

i i i .   Kuelewa na kucha gua n jia bora ya kukusanya fedha za 
J umuiya;  

i v.   Kuand aa ba jeti  ya jumuiya ya ma ji  katika maeneo yao;

v.   Kuelewa matumi zi  sahihi  ya fedha za makusanyo ya ma ji;

vi.   Kutun za kumbukumbu za mapato na matumi zi;

vi i .   Kuelewa utun za ji  wa fedha ta sl imu na taratibu za kibenki  na 
taa sisi  nyingine;  na

vii i .   Kuand aa taarifa ya mapato na matumi zi, M fano;  M wezi, 
Robo au M waka.
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2.0    UPANGAJI WA BEI ZA MAJI NA NJIA ZA KUKUSANYA MAUZO YA 

MAJI

2.1    Maana ya Bei ya Maji

Bei  ya ma ji  ni  tozo i l iyopang wa kwa a ji l i  ya kulipwa na watumia ji  

ma ji  kul ing ana na matumi zi  ya ma ji  i l i  kukidhi  g harama za 

uendesha ji  na mateng enezo.

2.2    Mchakato wa Kuamua na Kuidhinisha Bei ya Maji

Bei  ya ma ji  ina mchang o mkubwa katika mnyororo m zima wa 

kuong eza upatikana ji  wa huduma ya ma ji  na kuimarisha ubora 

na uendelevu wa huduma inayotolewa.  Kwa mantiki  hiyo, bei  

inayopang wa na kuidhinishwa kutumika ni  muhimu i we inakidhi  

vi g ezo vya kiuchumi, kisosholojia na kiutawala.  M chakato 

m zima wa upang a ji, uamu zi  na uidhinisha ji  wa bei  ya ma ji  

utakuwa kama ifuatavyo :

2. 2. 1    Kiong ozi  wa Timu ya U tend a ji  ataan zisha mchakato wa 

mabadil iko ya bei  kwa kuand aa m pang o bia shara wa miaka 

mitatu na ata shirikiana na M eneja wa Wilaya wa RU WASA na 

M kuru g en zi  wa H alma shauri  wa eneo husika baad a ya 

ku jiridhisha kuwa mabadil iko ya bei  yata saidia katika 

kuimarisha ubora na uendelevu wa huduma;

2. 2. 2   M eneja wa RU WASA Wilaya na M kuru g en zi  wa H alma shauri  

katika eneo husika la  huduma watafanya ka zi  na kuisaidia 

Timu ya U endesha ji  ku zing atia M wong ozo wa kuand aa 

m pang o bia shara wa miaka mitatu na M wong ozo wa 

ukokotoa ji  wa bei  za ma ji  kwa wateja wa Virula/Vichoteo na 

binafsi/ma jumbani;

2. 2. 3   Baad a ya kukamil isha zoezi  la  maand ali zi  ya m pang o 

bia shara na ukokotoa ji  wa bei, Timu ya U endesha ji  kwa 

kushirikiana na RU WASA na H alma shauri  husika, watawa sil isha 

taarifa kwenye Kamati  ya M a ji  i l i  kuwa na uelewa wa pamoja 
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na kupata idhini  ya kuendelea na mchakato wa mabadil iko 

ya bei;

2. 2. 4   M wenyekiti  wa Kamati  wakishirikiana na RU WASA na 

H alma shauri, watatembelea na kufanya vikao na viong ozi  wa 

juu wa eneo la hudumakatika ng a zi  ya Ki j i j i  na Kata i l i  

kuelezea, kuelewesha na kutoa taarifa ya maudhui  na 

maendeleo ya mchakato wa mabadil iko na hatua 

zina zofuata;  

2. 2. 5   Kamati  ya M a ji  itamwandikia ra smi  M eneja wa RU WASA katika 

Wilaya husika maombi  ya kubadil isha bei  ya ma ji.  M eneja wa 

Wilaya atamtaarifu  M eneja wa M koa RU WASA kuhusu 

maombi  husika na kutoa maoni  na ushauri  wake juu ya 

umuhimu na uhalali  wa maombi  husika;

2. 2. 6   M eneja wa RU WASA M koa ataund a timu ya watu wa siozidi  

watano na wa siopungua watatu kwa a ji l i  ya kufanya tathmini  

ya bei.  Baad a ya tathmini  kukamil ika timu itawa sil isha kwa 

M eneja wa RU WASA M koa taarifa ya tathmini  (timu hiyo 

ihusishe wataalam kutoka kad a zifuata zo U handisi, U ha sibu, 

U chumi, M aendeleo ya J amii);

2. 2. 7    M eneja wa M koa RU WASA ataitisha kikao cha wad au wa 

huduma ya ma ji  katika eneo ambalo Chombo kimeomba 

mabadil iko ya bei  kwa leng o ya kupata maoni  kuhusu 

maombi  yaliyowa sil ishwa na Kamati  ya M a ji;

2. 2. 8   M eneja wa Wilaya kwa kushirikiana na H alma shauri  ya Wilaya 

Vi ji j i/Ki j i j i  na Kamati  ya M a ji  wataratibu maand ali zi  ya kikao 

husika ambacho kitaitishwa na  M eneja wa RU WASA M koa 

katika eneo husika ambapo wa jumbe watakuwa wananchi  

wote wanufaika wa huduma na wad au wote muhimu katika 

eneo la huduma.   Taarifa na a g end a za kikao zitatang a zwa 

ang alau siku tano kabla ya Kikao i l i  kutoa nafa si  ya 

maand ali zi  na ushiriki  wenye ti ja;  
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2. 2. 9   M wenyekiti  wa kikao cha wad au cha kupokea maoni  

atakuwa M eneja wa RU WASA M koa na Katibu atakuwa 

M eneja wa Wilaya kwa kushirikina na Timu ya U endesha ji;

2. 2. 1 0   Baad a ya kufungua kikao, M wenyekiti  atawakaribisha 

viong ozi  wa Serikali  ng a zi  ya Kata na Ki j i j i  ambao ndio 

watakaoelezea Ag end a kuu ya kikao kabla ya kuwakaribisha 

Kamati  ya M a ji  kuwa sil isha hoja na kutoa maelezo ya 

ufafanu zi  ikisaidi wa na M eneja wa RU WASA na M kuru g en zi  

wa H alma shauri  katika eneo husika;

2. 2. 1 1    Wa jumbe wa M kutano watapewa nafa si  ya kutosha kuhoji, 

kutoa mrejesho na kutoa mawa zo yao kwa m pangil io na 

nidhamu ya kikao.  M aoni  na ma suala yote katika kikao 

yatawekwa katika maandishi  na yatakuwa sehemu ya 

muhta sari  wa kikao;

2. 2. 1 2   I kitokea kuna hoja ha zikupata ufafanu zi  wa kina katika kikao 

hicho, Chombo kitapewa mud a wa siku zisi zozidi  7  baad a ya 

kikao kufanyika ku jibu kwa maandishi  na kuwa sil isha kwa 

meneja RU WASA wa M koa kupitia kwa M eneja RU WASA 

Wilaya;

2. 2. 1 3   Baad a ya hoja zote ku jibi wa, M eneja wa M koa ata jiridhisha 

na mapendekezo ya bei  kwa kuanisha na maoni  ya wad au 

na ataandika barua ya maombi  ya kuidhinisha matumi zi  ya 

bei  kwa M kuru g en zi  M kuu.  Barua itaambatishwa na muhta sali  

wa kikao cha maoni  ya wad au, orodha ya hoja zi l i zoibuli wa 

na ku jibi wa, m pang o bia shara wa miaka mitatu wa chombo, 

taarifa ya tathmini  ya bei  ya timu ya tathminini  kama 

i l i vyoainishwa katika kipeng ele 2. 2. 6;

2. 2. 1 4   M apendekezo ya M aombi  yaliyowa sil ishwa na RU WASA M Koa 

yatafanyi wa mapitio na Kamati  M aalum itakayoteuli wa na 

M kuru g en zi  M kuu na yata jadil i wa katika kikao cha 

menejimenti  ya RU WASA na kupelekwa kwenye kikao cha 

Bodi  kwa a ji l i  ya kupata idhini.  Bei  ikishaidhinishwa, M kuru g en zi  
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M kuu atatoa tang a zo la bei  katika g a zeti  la  Serikali  na 

kuwa julisha Chombo husika juu ya bei  zi l i zoidhinishwa ziki wa 

na ma sharti  ya matumi zi  ya bei  (“ Tariff Condition Order” ), 

nakala ya barua atapewa M eneja wa RU WASA M koa na 

Wilaya wa Chombo husika;  na

2. 2. 1 5   Kamati  ya M a ji  itatoa taarifa na kuwatang a zia wananchi  wa 

eneo la huduma kuhusu tarehe ra smi  ya kuan za kutumika 

kwa bei  i l iyoidhinishwa.  Taarifa zita samba zwa katika mbao za 

matang a zo na maeneo muhimu ya mikusanyiko kwa urahisi  

wa kuwafikia waleng wa.

2.3    Makisio ya Mahitaji ya Fedha Gharama za Uendeshaji na 

Uendelezaji wa Huduma

M akadirio ya mahita ji  ya fedha kwa a ji l i  ya kulipia g harama za 

uendesha ji  na uendeleza ji  wa skimu /chombo yatatokana 

mchang anuo ul iopo kwenye M pang o wa Kibia shara (Business 

Plan)  wa Chombo husika.  M ahita ji  ya fedha za kutosheleza 

kulipia g harama zote za uendesha ji  na uwekeza ji  katika 

kuboresha huduma ya ma ji  yanapatikana kwa ku jumlisha 

g harama za makundi  makundi  makubwa matatu (3), kama 

ifuatavyo :

Jumla ya Mahitaji ya Fedha = O + M + I

Ambapo:

   O&M   = Gharama ya U endesha ji  na M ateng enezo 

(Operational  & M aint.  Costs)

M = Gharama za U chakavu wa M iundombinu na 

M itambo (Depreciation Costs)  

I =  Gharama ya U wekeza ji  (rehabil itation, 

replacement and new investment)
_______________________________________________________
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2. 3. 1    Makisio ya Gharama za Uendeshaji na Matengenezo (O&M 

Costs)

M akisio ya g harama ya uendesha ji  na mateng enezo kwa 

miaka mitatu yatatokana na uchaambu zi  ul iofanyika katika 

J ed wali  N a.  1  na kwa kuling anisha na g harama zi l i zotumika 

katika kipindi  cha miaka mitatu i l iyopita. Chombo kinaweza 

kuong eza makundi  au aina ya matumi zi  kwa jinsi  

kinavyoendesha shu g huli  zake.

Jedwali Na. 1 Makisio ya Gharama za Uendeshaji na Matengenezo
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2. 3. 2   Makisio ya Gharama za Uchakavu (Depreciation Expenses)

Gharama ya uchakavu wa miundombinu ni  kwa a ji l i  ya 

kukarabati  miundombinu na g harama ya mta ji  ni  kwa a ji l i  ya 

uwekeza ji  m pya.  I l i  kuweza kukokotoa g harama ya uchakavu 

na g harama za uwekeza ji/mta ji  inabidi  thamani  ya 

miundombinu (a ssets)  pamoja na utaratibu wa kuanisha 

uchakavu wa “Assets”  (depreciation Schedule)  ufahamike.  Kwa 

hali  ya sa sa hi vi  sio rahisi  kwa Vyombo vya utoa ji  huduma za 

ma ji  ki jamii  kuweza kumudu kupata tarifa zenye usahihi  kuhusu 

thamani  ya mali  (a ssets)  zao.
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2. 3. 3   Makisio ya Gharama za Uwekezaji

M akisio ya g harama za uwekeza ji  ni  kama yali vyowa sil ishwa 

katika M pang o wa uwekeza ji  katika kukarabati/kubadil isha 

miundombinu na uwekeza ji  m pya kama uli vyoainishwa katika 

M pang o wa Kibia shara.  M pang o wa uwekeza ji  utakuwa na 

taarifa za Leng o la uwekeza ji;  M uhta sari  wa uwekeza ji  

unaoleng wa;  Kipindi  cha usanifu na u jen zi;  Gharam ya ki la  

mwaka;  na Chan zo cha fedha kama inavyooneshwa kwenye 

Jedwali Na: 2.

Jedwali Na.  2: Mpango wa Uwekezaji
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H ata hi vyo, makadirio ya fedha za uwekeza ji  yanaweza kuwa 

makubwa hi vyo hi vyo kupelekea ong ezeko kubwa la be i za 

ma ji  kwa mwaka mmoja.  N i  muhimu ku zing atia uhimil i vu wa 

g harama zina zoweza kubebwa na watumia ji  ma ji .  

2. 3. 4   Kanuni Mbadala ya Mahitaji ya Fedha

Kutokana na chang amoto ya kupata taarifa sahihi  na za 

kuaminika za thamani  ya mali  (a sset value) kwenye vyombo 

vya ma ji  ki jamii, Chombo kitakokotoa mahita ji  ya fedha za 

uendesha ji  na uendeleza ji  wa huduma za ma ji  kwa kutumia 

kanuni  ifuatayo :  

Kwa kanuni  hi i, Chombo kitateng eneza ratiba (roadmap) ya 

kuhakikisha mapato yake yanakua kuelekea kukidhi  a si l imia 1 50 

(1 50%) ya g harama ya uendesha ji  na mateng ezo.  Kanuni  hi i  ya 

ukokotoa ji  wa bei  za ma ji  inatumi wa na M amlaka ya U dhibiti  wa 

H uduma za M a ji  ya  Kenya (WASREB) na M amlaka ya U dhibiti  

wa H uduma za M a ji  Zambia (N WASCO).  Kanuni  hi i  imefiki wa 

baad a ya utafiti  wa mud a mrefu walioufanya na ambaob 

ulibaini  kanuni  hiyo.  

Kwa mantiki  hiyo, Chombo kitakidhi  1 00% ya Gharama za 

U endesha ji  na mateng enezo na 50% yake itakidhi  g harama ya 

uchakavu (kwa a ji l i  ya kukarabati  miundombinu) na mta ji  (kwa 

a ji l i  ya uwekeza ji).

2.4    Makisio ya Bei ya Maji

2. 4. 1    Gharama za Kukidhi Uendeshaji wa Chombo (full cost 

recovery)

I l i  Chombo ki weze kukidhi  mahita ji  yake yote (ful l  cost recovery)  

ya kuendesha shu g huli  za ma ji  uwiano wa mapato na matumi zi  

unapa shwa kuwa kama ifuatavyo :

M apato yatokanayo na Bei  ya M a ji  (J )  +  M apato M engine (X)  = 

Gharama za U endesha ji  na M ateng enezo (Operation and 
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M aintenace Cost)  + U chakavu wa M iundo M binu 

(Depreciation)  + Gharama za U wekeza ji/M ta ji  (Return on 

I nvestment).

M apato mengine yanaweza kutokana na:

a)  Kurudisha ma ji  yaliyokatwa;

b) Kuung a M a ji;  na

c) M saad a kutoka serikalini  (subsidy).

Gharama ya uendesha ji  na mateng enezo inapatikana kwa 

mu jibu wa Jedwali Na. 1  na jumla ya g harama ya ukarabati  na 

uwekeza ji  itapatikana kwa mu jibu wa Jedwali Na. 2  na isi we 

zaidi  ya 50% (ukomo) ya g harama ya uendesha ji  na 

mateng enezo.

2. 4. 2   Makisio ya Mapato na Uchambuzi wa Bei ya Maji

M apato yanayopa shwa kutokana na bei  (mau zo) ya ma ji  (J ):  

[Gharama zote za uendesha ji  chombo (A) – (M apato mengine 

(X)] .  M akisio ya mapato yatakayotokana na bei  (mau zo) ya 

ma ji  na uchambu zi  wa bei  vimeonyeshwa kwenye J ed wali  N a:  

3 hapa chini.

Jedwali Na.  3: Makisio ya Mapato na Uchambuzi wa Bei
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2. 4. 3   Bei kwa Makundi Mbali Mbali ya Watumiaji wa Maji 

I l i  kuanisha bei  tofauti  kwa makundi  mbali  mbali  (differential  

tariff)  ya watumia ji  ma ji  inabidi  kutafuta uwiano wa matumi zi  ya 

ma ji  kati  ya makundi  i l i  kuweza kutofautisha bei  ya ma ji  kati  ya 

makundi  hayo.  Jedwali Na: 4  inaonyesha mfano wa uwiano wa 

matumi zi  ya ma ji  kwa makundi  ya Viosk, N yumbani, Taa sisi  na 

Bia shara.

Jedwali Na.  4: Uwiano wa Matumizi ya Maji kwa Makundi

Kwa kutumia uwiano wa matumi zi  ya ma ji  unaweza kuweka bei  

tofauti  kwa makundi  kwa mfano Viosk na matumi zi  ya 

nyumbani  wanaweza kulipa chini  ya wa stani  ambapo 

watafidi wa na makundi  mengine kama bia shara, taa sisi  

ambayo yatalipa zaidi  ya wa stani  maad am mapato 

yatakayotokana na mau zo ya ma ji  yabaki  vi l i  vi le.

Kwa wateja wa sio na dira ya ma ji  watalipa kwa kuling ana na 

makadirio ya matumi zi  yao uki zidisha na bei  ya kundi  lake.

2. 4. 4   Kuoanisha Bei ya Maji na Uwezo wa Kulipa

I kionekana bei  ni  kubwa au ong ezeko la bei  ni  kubwa 

iki l ing anishwa na uwezo wa wateja kulipa, pungu za mapato 

yanayoteg emewa kutoka kwenye bei  ya ma ji  m paka ufikie bei  

muafaka.  Kia si  kitakachopungu zwa kitoke kwenye g harama ya 

uchakavu na ukarabati’.  Vyombo vinapa shwa vihakikishe  kuwa 

bei  itayopendekezwa inakidhi  g harama ya uendesha ji  na 
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mateng enezo kwa a sl imia 1 00%.

2. 4. 5   Mapendekezo ya Bei ya Maji

M apendekezo ya bei  ya ma ji  kwa a ji l i  ya utekeleza ji  wa 

M pang o wa Bia shara yataainishwa kwa mu jibu wa Jedwali Na: 

5  Pia J ed wali  hi l i  l inatoa fursa ya kuling anisha bei  pendekezwa, 

bei  i l iyopo na za nyuma yake.  H i i  husaidia pia kutathmini  kama 

bei  pendekezwa imeong ezeka sana (Rejea 1 3. 4).

Jedwali Na.  5: Mapendekezo ya Bei ya Maji

3.0    MAPITIO YA MWONGOZO

M wong ozo huu utafanyi wa mapitio ki la  baad a ya miaka mitatu, 

ama wakati  wowote kutakapo jitokeza hita ji  la  kufanya mapitio 

hayo kama RU WASA itakavyoona inafaa kufanya mapitio.

M wong ozo huu utatumi wa na J umuiya za U toa ji  wa H uduma ya 

M a ji  ng a zi  ya J amii.
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