
KUANZISHWA KWA RUWASA
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (Rural Water 
Supply and Sanitation Agency–RUWASA) ni taasisi ya umma  
iliyoanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Huduma ya Maji na 
Usafi wa Mazingira Na. 5 ya Mwaka 2019. Jukumu kuu la 
RUWASA ni kujenga skimu za maji na kusimamia utoaji wa 
huduma ya maji na usafi wa mazingira vijijini.

RUWASA ilianza rasmi utekelezaji wa majukumu yake tarehe 
1 Julai 2019 na inafanya kazi kwenye Wilaya 128 na Mikoa 25 
ya Tanzania Bara isipokuwa Mkoa wa Dar es Salaam ambao 
unahudumiwa na DAWASA. Makao Makuu ya RUWASA yapo 
Jijini Dodoma.

UTOAJI WA HUDUMA VIJIJINI CHINI YA RUWASA
Katika utoaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira vijijini, 
RUWASA inafanya kazi kupitia Vyombo vya Utoaji Huduma ya 
Maji Ngazi ya Jamii (Community Based Water Supply Organisation 
– CBWSOs) ambavyo vinasajiliwa kwa mujibu wa Kifungu cha 
32 (1) cha Sheria ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 
Na.5 ya mwaka 2019. CBWSOs ni taasisi zilizoundwa kisheria 
ambazo zinajitegemea katika uendeshaji wake na zina mamlaka 
ya kushtaki na kushtakiwa. CBWSOs zina jukumu la kuendesha 
skimu za maji na kutoa huduma ya maji kwa wananchi waishio 
vijijini. Pia, zina wajibu wa kuendesha na kukarabati miradi ya 
maji, kutegemeana na uwezo wao wa kiufundi na kifedha.

KABLA YA KUANZISHWA KWA RUWASA
Awali, majukumu ya RUWASA yalikuwa yanatekelezwa 
na Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa (RSs) na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Majukumu hayo ni pamoja na 
kuhakikisha huduma za maji zinapatikana kwenye jamii za 
watu waishio maeneo ya vijijini, miji midogo na makao makuu 
ya wilaya.

Baada ya majukumu ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Sekretarieti 
za Mikoa (RSs) na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhamishwa 
kwenda RUWASA, uwajibikaji wa Maafisa waliokuwa 
wanahusika na utoaji wa huduma ya maji ulihamishwa kwenda 
Wizara ya Maji kwa mujibu wa Sheria ya Huduma za Maji na 
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MUUNDO WA KIUTAWALA WA RUWASA
Kwanza, Usimamizi wa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini unaanzia kwa Waziri Mwenye Dhamana ya Sekta 

ya Maji, ambayo pamoja na mambo mengine, ana jukumu 
la kutekeleza sera, sheria, kanuni, taratibu na miongozo 
mbalimbali katika kufanikisha miradi na huduma ya maji na 
usafi wa mazingira vijijini.

Pili, RUWASA ina Bodi ya Wakurugenzi yenye jukumu la 
kusimamia utekelezaji wa majukumu na utendaji wote juu 
ya masuala ya huduma ya maji na usafi wa mazingira vijijini 
pamoja na kumshauri Waziri mwenye dhamana kuhusu 
masuala yoyote yanayohusiana na huduma ya maji vijijini.

Tatu, Menejimenti ya RUWASA inafanya shughuli zake za kila 
siku kupitia ofisi zake zilizopo katika ngazi ya Mkoa na Wilaya. 
Hii ni tofauti na muundo wa awali ambao ulikuwa unajumuisha 
ofisi katika ngazi ya Serikali za Mitaa na Sekretarieti za Mikoa.

Meneja wa RUWASA Mkoa ana jukumu la kusimamia 
utekelezaji wa miradi ya maji pamoja na huduma za maji na 
usafi wa mazingira katika mkoa wake. Vilevile, Meneja Wilaya 
ana jukumu la kutoa msaada wa kiufundi kwa wilaya husika. 
Meneja wa Wilaya, yeye ni mtekelezaji mkuu wa miradi ya 
usambazaji maji na usafi wa mazingira katika wilaya yake na 
pia ana jukumu la msingi la kuwezesha Vyombo vya Usimamizi 
wa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii (CBWSOs) kuendeleza 
utoaji wa huduma.
 
Dira 
Kuwa na jamii ya wananchi waishio vijijini inayopata huduma 
ya majisafi na salama ya kutosha na ya uhakika pamoja na 
huduma ya usafi wa mazingira.

Dhamira 
Kutoa huduma ya majisafi na salama na kuhamasisha usafi 
wa mazingira kwa jamii iishio vijijini kwa kufanya usanifu, 
ujenzi, kusaidia uendeshaji wa matengenezo ya miundombinu 
na utoaji wa huduma kwa ajili ya kuboresha maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii.

Tunu
Katika kutimiza matarajio ya wateja wake, RUWASA 
inahakikisha kuwa watumishi wake wanatekeleza majukumu 
yao kwa kuzingatia tunu zifuatazo:-
	 (a)	 Uadilifu,
	 (b)	 Ubunifu,
	 (c)	 Huduma bora,
	 (d)	 Ushirikiano na
	 (e)	 Weledi.

Kwa mujibu wa kifungu cha 43 cha Sheria ya Huduma 
za Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Namba 5 ya 
mwaka 2019, Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) ina wajibu wa kuendeleza miundombinu ya maji 
kwa kufanya ujenzi na usimamizi wa ujenzi wa miradi ya maji 
na pia kusimamia utoaji wa huduma endelevu za maji na usafi 
wa mazingira vijijini. 

MAJUKUMU YA RUWASA
	Kuandaa mipango, kusanifu miradi ya maji, kujenga na 

kusimamia uandeshaji wa skimu za maji vijijini.
	Kuendeleza vyanzo vya maji kwa kufanya utafiti wa maji 



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
chini ya ardhi na kuchimba visima pamoja na kujenga 
mabwawa.

	Kufanya matengenezo makubwa ya miundombinu ya maji 
vijijini.

	Kusajili,kuratibu, kudhibiti, kufuatilia na kutathmini 
vyombo vya kijamii vinavyohusika (CBWSOs) ili 
kuhakikisha kuwa huduma inakuwa endelevu.

	Kuzijengea uwezo CBWSOs kwa kutoa mafunzo na 
utaalamu wa uendeshaji na matengenezo ya miradi ya maji 
vijijini.

	Kuhamasisha jamii na kutoa elimu ya usafi wa mazingira 
katika ngazi ya kaya na mtu binafsi (sanitation and hygiene) 
na masuala ya uhifadhi na utunzaji wa vyanzo vya maji.

	Inatafuta fedha kwa ajili ya uendeshaji ili kuwezesha 
RUWASA kutekeleza majukumu yake na kushirikiana na 
wadau mbalimbali katika masuala yanayohusu utoaji wa 
huduma za maji na usafi wa mazingira vijijini.

MAFANIKIO YA RUWASA
Katika kipindi cha miaka miwili, RUWASA imepata mafanikio 
yafuatayo:-
	Kukamilisha ujenzi wa miradi 126 kati ya miradi 177 

iliyokuwa na changamoto ya utoaji huduma.
	Kukamilisha miradi 566 kati ya miradi 631 iliyopokelewa 

kutoka Halmashauri.
	Kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji kutoka 64.8% Juni 

2019 hadi kufikia 72.3% Juni 2021.
	Kuongezeka kwa fedha za nje za utekelezaji wa miradi 

kutoka Sh. 29,668,865,000 mwaka 2019 hadi kufikia Sh. 
265,232,166,614 Juni 2021 kutokana na ufanisi wa ujenzi 
miradi; 

	Kuunda Mfumo wa Kusimamia Shughuli za RUWASA 
na Usimamizi wa Huduma – (RUWASA Service Delivery 
Management System - RSDMS) ili kuboresha ukusanyaji na 
upatikanaji wa wakati wa taarifa sahihi.

 HALI HALISI YA HUDUMA YA MAJI VIJIJINI
Hadi kufikia Juni 2021 idadi ya vijiji vinavyopata huduma 
ya maji imeongezeka na kufikia 8,348 ikilinganishwa na vijiji 
7,082 vilivyokuwa vinapata ya huduma ya maji hadi Juni 2020. 
Huduma inapatikana kupitia vituo vya kuchotea maji 127,377 na 
maunganisho majumbani  157,201.  Inakadiriwa kuwa, Huduma 
ya maji inatolewa kwa wastani wa 72.3% ya wananchi waishio 
vijijini, kufikia Juni 2021.

MWELEKEO WA RUWASA
Katika kuboresha utoaji wa huduma endelevu ya  maji vijijini, 
RUWASA inatekeleza mikakati mbalimbali ikiwemo:-
	Kusanifu miradi ya maji ambayo itatumia chanzo kimoja 

cha maji kitakachohudumia vijijini zaidi ya kimoja na 
kusimamiwa na chombo kimoja ili kukidhi gharama za 
uendeshaji. 

	Kupunguza gharama za uendeshaji kwa kutumia nishati 
ya umemejua na kubadilisha mitambo inayotumia dizeli na 
kuweka umeme wa TANESCO.

	Kuongeza usimamizi wa mauzo na makusanyo kwa kufunga 
dira za malipo kabla ya matumizi na kuweka mfumo wa 
ankra unaojulikana kama Unified billing System na kujiunga 
kwenye mfumo wa makusanyo wa Serikali GePG.

	Kuzijengea uwezo CBWSOs ili ziweze kutekeleza majukumu 
yake ipasavyo na kwa ufanisi.

	Kuwajengea uwezo watumishi kwa kuanzisha Kituo cha 
Mafunzo kwa Vitendo kwa Watumishi wa RUWASA 
(Learning Hub).

	Kuanzisha Kituo cha Kupokelea na Kushughulikia Kero au 
Malalamiko ya Wadau (Call Centre). 

	Kuboresha usahihi wa takwimu kupitia RSDMS, ambapo 
katika Awamu ya Pili utaundwa mfumo wa kutumia simu 
za mkononi kupata taarifa zitakazokuwa zinaingizwa moja 
kwa moja na CBWSOs.

Wasiliana nasi
Jengo la Benki ya NBC, Tawi la Mazengo,  
Barabara ya Kuu,  S. L. P 412, 40473 Dodoma,
Simu: +255 (0) 2323563/4, 
Tovuti:  www.ruwasa.go.tz,
Baruapepe:  dg@ruwasa.go.tz

WAKALA WA MAJI NA USAFI WA 
MAZINGIRA VIJIJINI

Wizara ya Maji


