VI. Maji va jumla (Bulk Purchase) kutoka kwa
wazailishaji wakubwa mfano (KASHWASA).

Gharama 2a wuendeshaji na matengenezo
zimetofautiana kutokana na mfumo wa uzalishaji
wa maji.

Bei zilizoidhinishwa na Bodi ya RUWASA

RUWASA Ikupitia kikao chake cha bodi ya
Wakurugenzi kilichofanyika tarehe 25/06/2021
[liidhinisha bei za ukomo kwa vyombo vyote vya
watoa huduma ya maji Vijijini kwa kuzingatia
teknolojia mbalimbali zinazotumika katika miradi
ya Maji vijijini baada yva kufanya tathmini va kina
va bei zinazotozwa na vyombo vya watoa huduma
ngazi ya jamii kwa sasa.

Aidha bei hizo zitaendana na masharti yafuatayo

(a) Chombo chochote hakitaruhusiwa kutoza bei
zaidi ya zilizoainishwa katika Jedwali “A™ na “B".

(b) Chombo chochote ambacho kinatoza bei chini
va bei kikomo kitaendelea kutoza bei ya awali na
hakiruhusiwi kuongeza bei pasipo kupata idhini
ya RUWASA,

(c) Chombo kinachotumia teknolojia zaidi ya moja
katika uzalishaji wa maji kitatakiwa kutumia bei
kikomo ya teknolojia inayochukua asilimia kubwa
katika uzalishaji.

(d) Kufikia tarehe 30 Juni, 2022 Vyombo vyote vi-
natakiwa kuwa vimefunga dira za maji lkewa wateja

JAMHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAJI =

D it}

WAKALA WA MAJI NA
USAFI WA MAZINGIRA VIJIJINI
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walke wote.

JEDWALI "A": BEI KIKOMO ZITAKAZOTUMIWA NA VYOMBO KWA WATEJA
WENYE DIRA ZA MAJI

UCHAMBUZI WA BEI ZA

(e) Kwa wateja wa majumbani na taasisi bei
zitakuwa asilimia 70 yva bei kwa kila teknolojia
kama zilivyoainishwa katika jedwali “A™ na “B"
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MAJT

MAJI KWENYE VYOMBO

(f) Bei kwa wateja wa biashara na viwanda
zitabaki kama zilivyoainishwa katika majedwali
“A” na “B”

VYA WATOA HUDUMA YA
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JEDWALI 'B'; BET ZA MAJT ZA UKOMO ZITAKAZOTUMIWA NA VYOMEO VYA
WATOA HUDUMA YA MAJTI NGAZI YA JAMII VISIVYO NA DIRA ZA MAJT
Barabara ya Kuu,

MATJI KWA MWEZI (SHILINGT)
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(g Vvombo ambavyo vitashindwa kumudu
gharama za uendeshaji na matengenezo ya miradi
vinayoisimamia kutokana na bei kikomo
zilizoainishwa katika Jedwali “A” mna “B",
viwasilishe maombi ya bei maalum kwa kufuata
utaratibu uliotolewa kwenye Mwongozo wa
Upangaji wa Bei wa mwaka 2020 (Tariff Setting
Guidelines, 2020).

MAJI NGAZI YA JAMII

Benki ya NBC, Tawi la Mazengo,




Utangulizi

RUWASA ilianzishwa kwa Sheria ya Huduma za
Maji na Usafi wa Mazingira Na 5 ya mwaka 2019
“The Water Supply and Sanitation Act, (No.5 of
2019)" ikiwa na lengo la kuhakikisha kuwa
upatikanaji wa huduma za maji safi na usafi wa

Katika ngazi yva jamii huduma ya maji inatolewa
kupitia vyombo mbalimbali (Consumer
Association-CBWS0Os, Trustees, MNGOs,
Cooperative Society, Campany). Vyombo hivi vipo
katika maeneo mbalimbali yanayosimamiwa na
RUWASA mikoani na wilayani Tanzania Bara.
Katika kutekeleza jukumu hili vwombo hivyo vina
jukumu la kasimamia miradi mbalimbali yenye
vyanzo tofauti wya uzalishaji wa maji na

kuhakikisha majisafi yanawafikia wananchi
kwenye maeneo yao. Vyombo hivi vinatoa
huduma kwa kujiendesha kutokana na mapato
yatokanayo na mauzo ya maji.

Kwa mujibu wa Sera ya Maji ya mwala 2002 na
Sheria ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira
Na 5 ya mwaka 2019, utaratibu umeruhusu kila
chombo kupanga bei za maji ambazo zitakidhi
gharama za uendeshaji, matengenezo na upanuzi
wa miradi ya maji kwa kuzingatia hali halisi va
uchumi na kipato cha wananchi.

Hapo awali mfumo uliokuwa unatumika kabla ya
Sheria ya Huduma za Maji na usafi wa mazingira
na 5 ya mwaka 2019 wyombo vinavyosimamia
huduma ya maji vilikuwa vinapanga bei kwa
kushirikiana na Mhandisi wa maji wa
Halmashauri wya Wilaya/Manispaa ambapo
Mhandisi alikuwa na jukumu la kukokotoa bei
kwa kuzingatia gharama =za uendeshaji na
matengenezo ya skimu ya maji na bei hizo
kuwasilishwa katika Mkutano Mkuu wa watumia
maji wa Kijiji husika na mwenyekiti wa chombo
cha watumia maji kwa ajili yva kupewa idhini ya

=

matumizi.

Kwa sasa kupitia sheria ya Huduma za Maji na
usafi wa Mazingira na 5 ya mwaka 2019, Kanuni
ya 26 inaipa Bodi ya RUWASA mamlaka va
kuidhinisha na kudhibiti bei za vwombo vya watoa
huduma ya Maji Ngazi ya jamii kwa kuzingatia
mwongozo wa kupanga bei (Tariff setting
guidelines 2019).

Ukokotoaji wa bei za Maji Vijijini

Kwa mujibu wa muongozo wa upangaji bei,
Mambo vyafuatayo huzingatiwa wakati wa
uchambuzi na tathmini: -

{ij Gharama za uendeshaji na matengenezo;
Gharama hizi zilitumika kama zilivwowasilishwa
katika na vyombo vya watoa huduma ngazi va
jamii ambapo gharama hizi ziliwasilishwa kama
wastani kwa mwezi.

{ii) Gharama za uchakavu;

Gharama =za wuchakavu zilikckotolewa lowa
kutumia asilimia 80 ya gharama ya mradi na
kugawanywa kwa muda sanifu wa mradi (Design
period]) ambayo ni sawa na asimia 4 tu =za
gharama va mradi ndiyo zilikadiriwa kuwa
gharama 2za uchakavu (Kwa dhana ya kuwa
uchakavu ni vifaa vya Electro Mechanical pekee)
aidha muda wa mradi timu ilichukua miaka 20

kama inavyoelekezwa katika mwongozo wa
usanifu wa miradi

(iii) Mahitaji va upanuzi wa mradi na matengenezo
makubwa; Mahitaji va upanuzi yalichukuliwa
kwa kuzingatia asilimia kumi ya gharama za
mradi ukijumuisha na gharama za uchakavu na
kugawanywa kwa 20 kama muda wa usanifu wa
mradi,

(iv) Gharama za matumizi mengineyo/dharula.
Gharama hizi zilipatikana kwa kuchukua asilimia
5 ya mahitaji yote ya gharama za uendeshaji na
matengenezo ya miradi kwa mwala.

(v] Upotevu wa Maji

Hii inapatikana kwa kuchulua asilimia 20 ya
maji kwa vyombo wvyote kama inavvoelekezwa
katika muongozo wa upangaji wa bei.

Aidha uchambuzi wa bei hulenga katika kupata
makisio ya tozo zitakazowezesha upatikanaji wa
huduma endelevu ya maji katika jamii.

Maelezo ya kina ya uchambuzi na
ukokotoaji wa bei

Uchambuzi na ukokotoaji wa bei huzingatia kila
teknolojia ya uzalishaji wa maji ambapo kila
teknolojia imechanganuliwa kipekee kutokana na
utofauti wake katika mahitaji ya fedha kwa ajili ya
uendeshaji na matengenezo.

Teknolojia zinazotumika katika miradi va maji vi-

I. Mserereko

II. Kusukuma maji kwa kutumia nishati ya
umeme wa Grid ya Taifa

ITII. Kusukuma maji kwa kutumia nishati ya
umerme jua

IV. Kusukuma maji kwa kutumia nishati ya
mafuta

V. Pampu ya mkono
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